Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Tsohon Mataimakin Firaministan Birtaniya, John Prescott, wanda ya yi aiki a ƙarƙashin Tony Blair kuma tare da shi ya taimaka wajen sauya jam’iyyar Labour ta ƙasar, ya mutu yana da shekaru 86, kamar yadda danginsa suka faɗa a ranar Alhamis.
“Muna matuƙar baƙin cikin sanar da ku cewa mijinmu da muke ƙauna, uba da kakanmu, John Prescott, ya rasu ranar Laraba, 20 ga Nuwamba, 2024 yana da shekaru 86,” inji sanarwar.
Blair, lauya zaman kansa kuma mutum mai ilimi wanda ya naɗa Prescott mai aiki don taimakawa Labour ya tafi yayin da yake haɓaka da jam’iyyar zuwa ga matakin cigaba, ya ce ya “baci” a mutuwar Prescott.
“Babu wanda ya kama ƙafarsa a siyasar Birtaniya,” kamar yadda ya shaida wa gidan rediyon BBC.
Keir Starmer, wanda ya zama Firayim Minista na farko na Labour tun shekara ta 2010 bayan babban zaɓen gama gari da ya yi nasara a watan Yuli, ya kira Prescott “gaskiya na jam’iyyar Labour”.
“Ya kasance babban mai kare ma’aikata kuma hamshaƙin ɗan jam’iyyar Labour da ake alfahari. A tsawon shekaru goma a matsayin mataimakin firaministan ƙasar, ya kasance ɗaya daga cikin manyan ginshiƙan gwamnatin Labour da ya sauya rayuwar miliyoyin mutane a faɗin ƙasar,” inji shi.
“Yawancin ayyukan John sun kafa hanya ga waɗanda mu ke da sa’a mu bi. Daga jagorancin tattaunawar yanayi zuwa yaƙi da rashin daidaito a yanki, gadonsa zai ci gaba da rayuwa fiye da rayuwarsa.”
Prescott, tsohon ɗan kasuwa ne kuma ɗan gwagwarmayar jam’iyyar Labour wanda ya yi aiki a matsayin ɗan majalisa a Hull a arewacin Ingila tsawon shekaru arba’in, ya mutu “lafiya” a gidan kulawa, matarsa Pauline, da ‘ya’ya maza biyu suka ce.
“Ya yi haka ne kewaye da ƙaunar danginsa da kiɗan jazz na Marian Montgomery,” sun ƙara da cewa.
Prescott, wanda aka naɗa a House of Lords, ya yi fama da hawan jini a cikin 2019 kuma yana fama da cutar Alzheimer. Ya jingine kasancewa ɗan majalisar wakilai a watan Yuli saboda matsalar rashin lafiya.
Prescott ya yi aiki na tsawon shekaru 10 a matsayin mataimakin Blair bayan zaben gama gari na Labour na 1997. A lokacin yaƙin neman zaɓe a arewacin Wales ya buga wani ɗan zanga-zangar da ya jefe shi da kwai.
Amma kuma ya kasance mai shiga tsakani tsakanin Blair da ministan kuɗinsa Gordon Brown, wanda kuma ya taimaka wajen kawo sauyi na jam’iyyar Labour a shekarun 1990 kuma wanda ke da zane kan mulki.
Taƙaitaccen bayanin Prescott ya haɗa da yanayi da sufuri, da kuma jagorantar shawarwari ga Biritaniya don yarjejeniyar Kyoto ta ƙasa da ƙasa kan sauyin yanayi.
Blair ya ce a cikin wasiƙar 2007 zuwa Prescott cewa ya ga rawar da ya taka a matsayin “sauƙaƙe abokan aiki da warware abokan aiki da harbin matsala.”
