Daga MAHDI M. MUHAMMAD
Hukumomin kasuwar hatsi ta ƙasa da ƙasa ta Dawanau da ke ƙaramar Hukumar Dawakin Toda a jihar Kano sun ɗauki wani kwakkwaran mataki na tabbatar da tsaron kasuwar ta hanyar shigar da ƙarin jami’an tsaro sama da 800.
Shugaban ƙungiyar kasuwar, Alhaji Muntaka Isa, ya shaida wa kamfanin dillancin labarai na Nijeriya NAN a wata tattaunawa ta wayar tarho a ranar Litinin cewa matakin zai kare kasuwar yadda ya kamata daga ɓarna da sata.
Isa ya bayyana ƙoƙarin haɗin gwiwa na sojojin Nijeriya, ‘yan sanda, da hukumomin tsaro na jihohi, wanda ya ƙara inganta harkar tsaro a kasuwar.
Ya ce ƙarin ‘yan banga 400 na aiki tare da jami’an tsaro domin kare kasuwar.
Kasuwar ta fuskanci barazana daga ’yan daba a makwabta, kamar Kurnan Asabe da Bachirawa, waɗanda suka yi yunƙurin shiga da ƙarfi su sace kayan abinci.
Domin daƙile hakan, kasuwar ta ɗauki hayar gungun ‘yan banga 400 da za su tallafa wa jami’an tsaro.
Isa ya ce mahukuntan kasuwar sun duƙufa wajen ci gaba da tallafa wa jami’an tsaron da aka tura domin kare gine-ginen jama’a daga ɓarna.
Isa ya buƙaci mazauna yankunan da ke makwabtaka da su taimaka wa jami’an tsaro ta hanyar samar da sahihin bayanai kan motsin ‘yan iska.
A cewarsa, an yi hakan ne da nufin tabbatar da tsaro da tsaro a kasuwar, jama’arta da masu ruwa da tsaki.
