Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Gabanin fara yaƙin neman zaɓen 2027, ƙungiyar Gwamnonin jam’iyyar APC ta amince da goyon bayan Shugaba Bola Ahmed Tinubu a zaɓen 2027. Wannan ya zo ne a daidai lokacin da su ma ’yan majalisar dokoki na jam’iyyar APC ɗin suka amince da takarar ta Shugaban ƙasa.
ƙungiyar gwamnonin ta amince da Shugaba Bola Tinubu a matsayin ɗan takara ɗaya tilo na jam’iyyar domin zaɓen shugaban ƙasa na shekarar 2027.
Gwamnan jihar Imo kuma shugaban ƙungiyar, Hope Uzodimma, ne ya sanar da wannan matsaya a taron ƙoli na jam’iyyar APC da aka gudanar a Abuja.
Yayin da yake jawabi a wajen taron Gwamna Hope Uzodimma, ya bayyana cewa gwamnonin jam’iyyar sun amince da Shugaba Tinubu a matsayin ɗan takara guda ɗaya na APC a zaɓen shugaban ƙasa na shekarar 2027.
Gwamna Uzodimma ya gabatar da ƙudirin goyon bayan sake tsayawa takarar Tinubu, kuma gwamnan jihar Kaduna, Uba Sani, ya marawa ƙudirin baya.
Bayan haka, Gwamna Uzodimma ya tambayi taron ko an amince da ƙudirin, kuma dukan mahalarta taron suka amince da shi da murya ɗaya.
A madadin gwamnonin jam’iyyar APC, Uzodimma ya bayyana cewa sun haɗa kai wajen goyon bayan yunƙurin Shugaba Tinubu na neman wa’adi na biyu.
“Domin Nijeriya ta samu ci gaba cikin sauri, dole ne a sake amfani da shugaban da muke da shi yanzu kuma a ɗauke shi a matsayin ɗan takarar mu a zaɓen shugaban ƙasa na 2027.”
“Haka kuma, an umurci dukkan gwamnonin da jam’iyyar APC ta samar da su, da su ɗauki nauyin tallata manufofin gwamnatin tarayya a jihohinsu, su mamaye siyasar yankunansu, tare da tabbatar da nasarar jam’iyyar a dukkan zaɓukan da za a gudanar a shekarar 2027.”
“Saboda haka, cikin tawali’u da godiya ga Allah Maɗaukaki, na gabatar da wannan ƙudirin cewa wannan babban taro ya amince da matsayar gwamnonin jam’iyyar cewa shugaban ƙasa Tinubu ya zama ɗan takarar mu a 2027, sannan gwamnonin su ɗauki nauyin cika wannan alƙawari. Wannan ne ƙudirina,” inji Gwamna Hope Uzodimma.
A ɓangare ɗaya kuma, a jiya Alhamis ne dai Majalisar Dokoki ta ƙasa ta amince da Shugaba Bola Ahmed Tinubu a matsayin ɗan takarar jam’iyyar All Progressiɓes Congress (APC) ɗaya tilo a zaɓen shugaban ƙasa na 2027.
’Yan majalisar sun amince da hakan ne a taron ƙasa da Jam’iyyar APC ta shirya a babban ɗakin taro na fadar gwamnati da ke Abuja.
Shugaban Majalisar Dattawa, Sanata Godswill Akpabio ne ya gabatar da ƙudirin amincewa da Shugaban ƙasa; wanda ya samu goyon bayan Kakakin Majalisar Wakilai, Rt. Hon. Tajuddeen Abbas; da kuma goyon bayan manyan jogororin na majalisun tarayyar guda biyu.
Shugaban Majalisar Dattawan ya amince da ƙalubalen da gwamnatin mai ci ta gada, yana mai cewa “a dunƙule, abin da suke faɗa shi ne, duk da cewa kun haɗu da taɓarɓarewar tattalin arziki… da kuma yadda kuka iya inganta tattalin arzikin, akwai ci gaba duk da koma bayan tattalin arzikin duniya.”
Ya kuma bayyana irin ci gaban da aka samu a harkar tsaron ƙasa, inda ya bayyana wata tattaunawa ta sirri da wani Sanata: “Sanatan ya shaida min cewa yanzu a cikin al’ummarsa, yana iya kwana da idanu biyu a rufe, kuma a cikin shekaru biyar da suka wuce, bai ziyarci yankinsa ba saboda rashin tsaro.”
Shugaban Majalisar Dattawan ya ce, shugaban ya yi abin da ya dace duk da “Hare-haren ta’addanci da ake kaiwa nan da can na matasa makiya da makiyanmu da maƙiya Nijeriya.
“Na ga gwamnoninmu, na ga tsofaffin gwamnoninmu, sai kawai na juya, na ga tsoffin shugabanninmu, na ga Sanata Ayim Pius Ayim har ma na manta cewa ya koma APC. Kuma na juya, sai na ga wani babban ɗan uwana, Ken Nmani, sai ya ce, ‘Ka manta da ni.’ Na ce, ‘A’a, yallaɓai, aiki ne, amma ka ɗauke ni daga nan, abin da ke nufin cewa kai tsaye gidanka ne,” ya ce.
Ya kuma yi gargaɗin kada a yi ƙasa a gwiwa, yana tunatar da jam’iyyar All Progressiɓes Congress kan ƙalubalen zaɓen da aka yi a baya.
“Mutane da yawa sun yi muku alƙawarin za su kaɗa ƙuri’a, babban gangamin da aka gudanar a wasu yankuna na ƙasar nan, amma a lokacin da aka bayyana zaɓen ƙarshe, ba za ku iya samun kashi 25 a yawancin jihohin da suka yi magana da kyau ba, don haka babu buƙatar a yi jawabai masu inganci, a bar sakamakon da zai zo a 2027 ya nuna irin aiki da jawaban da muke faɗi a yau.
“Siyasa ba ta ƙare ba har sai an gama, kuma har yanzu za ku samu abokan gaba. Ita ce wacce ke da ‘ya’yan itace mafi daɗi kuma tana samun mafi yawan duwatsu,” inji shi.
Da yake ƙarin bayani kan nasarorin da Majalisar ta samu, Akpabio ya ce: “Tun da muka hau, mun yi jimillar ƙudirori 477. Wannan zai haɗa da a cikin wannan lokaci, na tsakiyar wa’adi, mun amince da ƙudirori aƙalla 25, kuma mun shigar da da yawa daga cikinsu a cikin Ayyukan Majalisar.
Shugaban Majalisar Dattawan ya yaba da jajircewar Shugaba Tinubu kan harkokin ilimi.
“Kun kafa sabbin jami’o’i 32 a Nijeriya cikin shekaru biyu da yin mulki, wannan ya haɗa har da wasu manyan kwalejojin ilimi na ‘yan siyasar tarayya da na musamman, ɗaya daga cikinsu na ji daɗi sosai, Jami’ar Muhalli da ke Ogoni, ƙasar da ta shafe sama da shekaru 60 ana hako man fetur da hako man fetur, kun kai musu jami’a domin su yi nazari kan yadda za mu dawo da yankin Neja Delta, ko kuma za mu yi alfahari da yankin Neja Delta. kuma muna godiya da wannan.
“Dokar lamunin ɗalibai wani sabon abu ne da ba a taba jin labarinsa a Afirka ba, talakawa a gidaje daban-daban a Nijeriya a yau za su iya karɓar lamuni su je su samu ilimi mai zurfi.
“Dokar tabbatar da tattalin arzikin ƙasa da farfaɗowar tattalin arzikin ƙasa ta yi niyya don shawo kan hauhawar farashin kayayyaki, jan hankalin zuba jari, da sake fasalin tattalin arziki… “A yau, tattalin arzikinmu yana kan hanya.
“Kun daidaita tare da ƙarfafa tsarin tsaron cikin gida na Nijeriya da tsarin, shi ya sa ba za ku ji labarin wani yanki na Nijeriya a yau yana daga tutocin ƙasashen waje ko tutocin Boko Haram ba. Suna zuwa gabaɗaya, suna kai hari suna gudu ta hanyar matsorata; ba za su iya tsayawa su fuskanci sojojinmu ba,” inji shi.
Ya jinjina wa sojojin ƙasar da kuma shugaban ƙasa a matsayin babban kwamandan ‘yan sanda kan “bayar da ingantaccen shugabanci wanda ya ƙarfafa tsarin tsaron ƙasa.”
Dangane da harkokin kiwon lafiya, Akpabio ya ce “Dokar bayar da kariya ga kiwon lafiya ta duniya ta faɗaɗa hanyoyin samun ingantacciyar kiwon lafiya a faɗin tarayyar Nijeriya.”
Akpabio ya kuma amince da goyon bayan shugaban ƙasa ga gwamnatocin jihohi.
“Ina so in gode muku saboda kun ba su Asusun Bunƙasa ababen more rayuwa, wanda ake rabawa a faɗin Jihohin Tarayya… Gwamnoni da dama sun ce ƙarin kuɗaɗen da kuke ba mu ne ya ba su damar yin duk waɗannan abubuwa.
“Mun gabatar da ƙudurori kusan 150 kuma mun zartas da ƙudurori da suka shafi muhimman ɓangarorin tattalin arziki, tsaron ƙasa, ci gaban sassan jama’a, da sake fasalin sassan gwamnati…Mun tabbatar da mutane 215 da aka zaɓa a muƙamai daban-daban.
“Mun kafa kwamitin duba kundin tsarin mulki mai mutum 47 domin duba kundin tsarin mulkin 1999.”
