Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Dr Olukayode Ajulo, kwamishinan shari’a kuma babban lauyan jihar Ondo, ya ce Gwamna Lucky Aiyedatiwa bai yi amfani da kuɗin jihar Ondo ba a zaɓen gwamnan da ya gabata.
Mista Ajulo, Babban Lauyan Nijeriya, SAN, ya bayyana haka ne a cikin jawabinsa na musamman a yayin wani taron kwana guda kan Laifukan Kuɗi da Cin Hanci da Rashawa na Jihar Ondo na 2022 a ranar Litinin a Akure.
Hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa ta jihar Ondo ta shirya taron yaƙi da cin hanci da rashawa, SPFACC.
Kwamishinan, wanda ya bayyana cewa gwamnatin jihar ta ɗauki matakan da suka dace don magance cin hanci da rashawa, ya ce Mista Aiyedatiwa ba zai saci kuɗaɗen jama’a ba don amfanin kansa ko kuma zaɓe.
“Akwai ƙorafin cewa Aiyedatiwa ya saki kuɗin zaɓen gwamna.
“Ban yi mamakin yadda gwamna ya ce bai taɓa wani asusun jama’a ba don zaɓen ko kuma ya ɗauki kobo daga lalitar gwamnati domin zaɓen.
“Idan wani yana so ya tabbatar min da kuskure, ya kamata ya gano daga cikin watanni 10 da suka gabata nawa muka kashe da kuma kasafta.
“Gwamnatin jihar Ondo ta ba da fifiko kan yaƙi da cin hanci da rashawa. Gwamna ya fahimci ci gaba mai ɗorewa wanda ya samo asali daga gaskiya da riƙon amana,” inji shi.
Mista Ajulo ya ce Mista Aiyedatiwa ba wai kawai yana mayar da martani ne kan cin hanci da rashawa ba, amma yana ɗaukar matakan daƙile ta.
“Gwamnan ya ɓullo da shirye-shirye da dama da nufin inganta shugabanci nagari da riƙon amana,” in ji shi.
Mista Ajulo ya ce a ƙarƙashin dokar aikata laifuka, jihar ta gurfanar da wasu laifukan cin hanci da rashawa da kuma zamba da suka shafi kuɗaɗen jihar ba tare da wani rikici da hukumomin tarayya ba.
Ya kuma yi kira ga hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa da ta mai da hankali kan laifukan da ake aikatawa a matakin jihohi tare da yin aiki tare da hukumomin tarayya tare da kaucewa cin hanci da rashawa.
Don haka ya nanata ƙudirin gwamnatin jihar na tallafawa hukumar a ayyukanta na yin tasiri sosai wajen rage cin hanci da rashawa a jihar.
Tun da farko, Williams Akintoroye, shugaban SPFACC, ya ce taron ya tattauna ne domin duba matsalolin da ke addabar hukumar domin a kai ta ga tushe mai inganci.
Mista Akintoroye, wanda ya ce an kafa hukumar ne a shekarar 2022 da Marigayi Gwamna, Rotimi Akeredolu, ya ce hukumar ta iya gudanar da wasu ayyuka bisa aiki da kuma samar da dokar da ta dace.
Don haka ya yi kira ga jama’a da su haɗa kai da hukumar domin yaƙi da cin hanci da rashawa domin tsayawa takara a jihar da ma kasa bakiɗaya.
