Dangote ya dawo matsayin mafi kuɗi a Afirka

Spread the love

Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD

Hamshaƙin attajiri, Aliko Dangote, ya ga dukiyar sa ta kusan ninki biyu zuwa dala biliyan 23.9, kamar yadda mujallar Forbes ta bayyana, inda ta bayyana ɗan kasuwar nan na Nijeriya a matsayin wanda ya fi kowa kuɗi a Afrika kuma na 86 a duniya.

Idan dai za a iya tunawa, Forbes ta bayyana Aliko Dangote a matsayin mutum na 144 mafi arziki a duniya a shekarar 2024 da dala biliyan 13.4.

Forbes ta yi kiyasin cewa dukiyar Dangote ta kai dala biliyan 23.9, musamman saboda hannun jarin sa na kashi 92.3 na matatar man dangote.

ɗan shekaru 67, Dangote ya sake zama ɗaya daga cikin manyan attajirai 100 a duniya, matsayin da bai riƙe ba tun shekarar 2018, a cewar Forbes Real-Time Billionaires List.

Wannan ya sa ya zarce ɗan Afrika ta Kudu Johann Rupert, wanda ke matsayi na 161 a duniya yana da arzikin da aka kiyasta ya kai dala biliyan 14.4, kuma ya zarce Mike Adenuga, wanda shi ne na biyu mafi arziki a Nijeriya da 481, a duniya, yana da dala biliyan 6.8.

Dangote ya kawo cikas ga tsarin man fetur na gwamnati ta hanyar gina matatar mai mafi girma a Afirka. Bayan shekaru 11, da zuba jarin dala biliyan 23, da ƙalubale masu yawa, matatar Dangote ta fara aiki a bara. Matatar da ke kan wani yanki mai girman eka 6,200 a yankin Free Zone na Lekki, matatar, da cikakken iko, za ta sarrafa ganga 650,000 na ban mamaki a kowace rana, wanda zai zama matatar mai ta bakwai mafi girma a duniya kuma mafi girma a Afirka. Bugu da ƙari, rukunin kamfanin mai samar da takin zamani yana da ƙarfin samar da tan miliyan 3 na urea a shekara, wanda ya sa ya zama mafi yawan taki a Afirka.

Tuni dai matatar man Dangote ke yin tasiri sosai a kasuwannin makamashin duniya. Shigo da man fetur a Nijeriya na kan hanyar zuwa ƙasa da shekaru takwas, lamarin da ya shafi matatun mai a Turai da suka saba sayar wa Nijeriya, a cewar kamfanin leƙen asiri na makamashi ɓorteca. 

Bugu da ƙari, Nijeriya ta zama mai fitar da man fetur na jirgi, naphtha, a cewar S&P Global.

Dangote na kallon matatar man a matsayin wani babban hangen nesa na sauya Nijeriya, ɗaya daga cikin manyan masu samar da ɗanyen mai a duniya, zuwa babbar mai samar da tace mai. Hakan zai baiwa Nijeriya damar yin gogayya da matatun mai na Turai da kuma samar da mai ga masu amfani da shi a Nijeriya.

“Ina so in samar da tsarin bunƙasa masana’antu a faɗin Afirka,” inji Dangote a wata hira da Forbes. “Dole ne mu gina al’ummarmu da kanmu. Dole ne mu gina nahiyarmu da kanmu.

Dangote ya ce matatar mai ita ce babbar kasadar rayuwarsa kuma idan ba a yi nasara ba, da ta yi masa tasiri matuƙa.

By ukarofi