An cafke shi bisa yunƙurin bai wa ‘yan sanda cin hancin miliyan N1.5 don a saki mai garkuwa

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Rundunar ‘yan sandan babban birnin tarayya Abuja ta kama wani mutum mai suna Yahaya Saleh mai shekaru 40 a duniya bisa zarginsa da yunƙurin bai wa masu bincike cin hancin Naira miliyan 1.5 domin a sako wani da ake zargi da yin garkuwa da mutane.

Josephine Adeh, kakakin rundunar ‘yan sandan babban birnin tarayya Abuja, wanda ya bayyana hakan a cikin wata sanarwa da ya fitar a ranar Larabar da ta gabata, ya ce jami’an rundunar harbin  kunama ne suka cafke shi, waɗanda a halin yanzu suke gudanar da bincike kan wata ƙungiyar masu garkuwa da mutane da ke aiki a babban birnin tarayya Abuja da jihohin da ke makwabtaka da ita.

Ta ce Saleh ya tunkari masu binciken da ke gudanar da shari’ar tare da ba su kuɗaɗen a wani yunƙuri na kawo cikas ga binciken da kuma sauƙaƙa sakin ɗaya daga cikin waɗanda ake zargin da ake tsare da su.

“Yahaya Saleh ya tunkari masu binciken kuma ya bayar da cin hancin a matsayin wata tursasa yin sulhu da lamarin tare da sakin ɗaya daga cikin waɗanda ake zargin,” inji sanarwar.

“Nuna ƙwarewa, mutunci, da kuma sadaukar da kai ga yin adalci, da gaggawa jami’an sun ki amincewa da tayin tare da ɓullo da hanyoyin da suka dace na shari’a, wanda ya kai ga kama Saleh.”

Adeh ya ƙara da cewa ana ci gaba da gudanar da bincike domin zaƙulo sauran mambobin ƙungiyar.

Ajao Adewale, kwamishinan ‘yan sanda na babban birnin tarayya Abuja, ya yaba wa jami’an bisa yadda suka gudanar da ayyukansu, yayin da ya jaddada ƙudurin rundunar na ƙin amincewa da cin hanci da rashawa da kuma kare sahihancin bincike.

A wani labarin kuma, Rundunar ‘yan sandan jihar Oyo ta cafke wani da ake zargin gungun ‘yan fashi ne da suka addabi al’ummar Ibadan waɗanda ba a san ko su wanene ba da ayyukansu na haramtacciyar hanya.

Hakan na ƙunshe ne cikin wata sanarwa mai ɗauke da sa hannun jami’in hulɗa da jama’a na rundunar ‘yan sandan jihar, CSP Adewale Osifeso.

Sanarwar ta ce, rundunar ‘yan sandan jihar Oyo da ke aiki da bayanan sirri, ta yi nasarar tarwatsa wata ƙungiyar ‘yan fashi da makami tare da cafke wasu mutane biyu da ake zargi.

Wannan ci gaban, a cewar sanarwar, ya biyo bayan wani faifan bidiyo da ya fallasa haramtattun ayyukan ƙungiyar a cikin babban birnin Ibadan.

“Bayan fitowar wani faifan bidiyo da ke fallasa ayyukan ‘yan ƙungiyar, kwamishinan ‘yan sandan jihar Oyo, ya umurci jami’an rundunar ‘yan sandan da su kama waɗanda suka aikata laifin, nan take ƙungiyoyin suka kunna kafar sadarwar su tare da fara bincike mai zurfi kan ‘yan ƙungiyar.

“ƙoƙarin da suka yi ya samu nasara a ranar 12 ga Yuli, 2025, lokacin da bayanan sirri na rundunar ‘yan sandan da ke sa ido kan ‘yan sanda suka gano inda ake zargin wasu ‘yan fashi ne guda ɗaya, da misalin ƙarfe 3:30 na yammacin ranar, jami’an Sashen sun bi sawun waɗanda ake zargin a kan tsohon titin Ibadan/Oyo.

“An kama waɗannan mutane waɗanda ‘yan ƙungiyar masu aikata laifuka ne daga baya aka kama su: Kolawole Moshood, namiji mai shekaru 42, daga Unguwar Musulmi ta Olomoyeye, Ibadan da Opeyemi Kuburat, Mace mai shekaru 45, daga Unguwar Beyerunka, Ibadan.

“A yayin aikin, an gano wata mota kirar Nissan Almera (Lamba Rijista: Legas FST 779 DL), wadda ake zargin sun yi amfani da ita wajen aikata laifin, bayan an yi musu tambayoyi, mutanen biyun sun amsa cewa su ne manyan ‘yan ƙungiyar ‘yan fashi da makami da ke aiki a Ibadan da kewaye, inda suka ci gaba da yin amfani da motar da suka yi fashi.

“A halin yanzu waɗanda ake zargin suna hannun ‘yan sanda, suna taimakawa wajen gudanar da bincike, har ya zuwa yanzu, mutane uku da aka kama sun fito sun tabbatar da cewa su ne waɗanda suka yi musu fashi da makami a lokuta daban-daban, ana ci gaba da gudanar da bincike don gano tare da cafke sauran ‘yan ƙungiyar tare da ƙwato makamansu.

“Saboda haka muna kira ga sauran waɗanda wannan muguwar ƙungiyar ta shafa da su zo su taimaka wajen gudanar da bincike da kuma gurfanar da su a gaban kuliya, haɗin kan ku na iya taka muhimmiyar rawa wajen ganin an ƙara gurfanar da masu laifi a gaban kuliya da kuma kare al’ummarmu.

“Rundunar ‘yan sandan jihar Oyo tana nanata ƙudurinta na tabbatar da tsaro da tsaron mazauna a faɗin jihar,” inji sanarwar.

By ukarofi