Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
Wani rahoto na kwanan nan da Cibiyar Hana Cin Zarafi ta Salama (SARC) ta fitar ya nuna cewa a duk minti 10 ana lalata da mace ko kuma a kashe ta a Nijeriya.
Rahoton ya biyo bayan binciken da cibiyar ta SARC ta yi ne, wanda ya nuna cewa, a tsakanin shekarar 2019 zuwa 2025, mata, ‘yan mata da yara kimanin 4,426 a faɗin ƙananan hukumomi takwas na Jihar Kaduna sun fuskanci cin zarafi ɗaya zuwa biyu kowanne.
Manajar cibiyar SARC ta shiyyar Kafanchan da ke Grace Abim ce ta bayar da wannan ƙiyasi a wani taron ƙara wa juna sani na ƙungiyar, wanda Global Rights Nigeria ta shirya a Abuja.
Ta ce, a shekarar 2019, sun samu rahotonnin cin zarafi, amma tare da ƙara wayar da kan jama’a, sun sami rahoton afkuwar al’amura kusan 4,426 a shiyyar, wanda ya shafi ƙananan hukumomi takwas a watan Janairun bana, inda 3,600 galibinsu mata ne.
Manajan ta jaddada cewa har yanzu ƙaramar hukumar na da sauran rina a kaba, inda ya ce jama’a sun fara tofa albarkacin bakinsu, musamman a jihohin da ke da cibiyoyin jima’i da cin zarafin mata, saɓanin a baya lokacin da mutane ke mutuwa cikin shiru saboda rashin inda za su kai rahoto.
Yayin da yake kokawa kan yadda ake tafiyar hawainiya na samun adalci ga wacanda abin ya shafa a ƙasar, Abim ya lura da wasu cikas na shari’a, waɗanda suka haɗa da ƙalubalen zamantakewa, addini da al’adu.
Ta bayyana cewa yana da muhimmanci a hukunta wanda ya aikata laifin kamar yadda doka ta tanada.
Kalamanta: “Cin zarafi ba ta da mutunta shekaru, al’ada, addini, ƙabila, sana’a, yana iya shafar kowa. Yawancin shari’o’in da aka rubuta mata ne da yara.”
Abim ya yi nuni da cewa, samar da kuɗaɗe na da matuƙar muhimmanci wajen magance wannan matsala, inda ta bayyana cewa gwamnati ba za ta iya yin hakan ita kaɗai ba, don haka akwai buƙatar tallafin mutane masu zaman kansu.
Ta ce duk da cewa gwamnatin jihar Kaduna ta wadata cibiyar da kayayyakin da ake buƙata, amma ƙaruwar masu kamuwa da cutar na neman karin kuɗaɗe daga ‘yan Nijeriya masu kishin ƙasa.
Jami’ar shirin mata da jinsi a Global Rights Noya Sedi, a nata jawabin, ta ce taron na da nufin inganta ingantattun hanyoyin tuntubar al’umma don magance cin zarafi da cin zarafin mata (SGBɓ) a yankin Arewa maso Yamma da kuma jaddada muhimmiyar rawar da Cibiyoyin Kula da Cin Hanci da Rashawa (SARCs) ke takawa wajen tafiyar da lamuran SGBɓ yadda ya kamata.
Ta ce sun yi niyya don cike gibin da ke tsakanin martani na al’umma na yau da kullun da tsarin tallafi na yau da kullun, haɗa kwamitocin tattaunawa na al’umma tare da kafaffun tsare-tsare don inganta hanyoyin isar da martani da hanyoyin mayar da martani ga GBɓ.
Har ila yau, horon ya jaddada mahimmancin shigar da al’umma, kamar yadda ‘yan gida sukan zama farkon tuntuɓar waɗanda abinya shafa. Aikin ya ƙarfafa ci gaba da tattaunawa ta al’umma don haɓaka aminci da wayar da kan kowa.
