Daga MAHDI M. MUHAMMAD
Ma’aikatan jinya da ungozoma 3,173 da Nijeriya ta horar sun samu lasisin yin aiki a Birtaniya a cikin shekara guda.
Wannan ya zo ne bisa sabon rahoto kan adadin kwararrun ma’aikatan jinya da ungozoma daga ranar 1 ga Afrilu, 2023, zuwa 31 ga Maris, 2024, wanda aka samu.
Rahoton ya kuma nuna cewa ya zuwa yanzu, ma’aikatan jinya da ungozoma 13,656 da suka yi karatu a Nijeriya suna gudanar da ayyukan su ne a ƙasar Birtaniya.
Bayanai na NMC sun nuna cewa a ranar 31 ga Maris, 2024, “akwai jimillar ƙwararrun ma’aikatan jinya da ungozoma 826,418 a rajistarmu.
“A cikin wannan adadin, 13,656 sun yi karatu a Nijeriya. A cikin watanni 12 zuwa 31 ga Maris, 2024, mutane 3,173 da suka yi karatu a Nijeriya sun shiga rajista a karon farko.”
NMC ita ce mai kula da aikin jinya da ungozoma a cikin Birtaniya kuma tana kula da rajista na duk ma’aikatan jinya, ungozoma, da ƙwararrun ma’aikatan aikin jinya na jama’a waɗanda suka cancanci yin aiki a Birtaniya.
Rahoton ya ce, Nijeriya na ɗaya daga cikin ƙasashen da ba na Birtaniya ba a fannin ilimi a watan Maris na 2024, kuma adadin ma’aikatan jinya da ungozoma na Nijeriya da ke aiki a Birtaniya ya ƙaru da kashi 28.3 cikin 100 a cikin shekara guda.
Sauran manyan ƙasashen da ba na Birtaniya ba na ilimi kamar na Maris 2024, idan aka kwatanta da bara sune Indiya (62,413), Philippines (49,092), Romania (7,378), da Ghana (5,536).
A shekara ta 2023, Hukumar Lafiya ta Duniya ta ce Nijeriya da wasu ƙasashe 54 na fuskantar ƙalubalen ma’aikatan kiwon lafiya da suka fi fama da matsalar kiwon lafiya a duniya.
