Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
Sufeto Janar na ’yan sanda (IGP), Dr Olukayode Egbetokun, ya ce rundunar ’yan sandan Nijeriya ta samu gagarumar nasara a shekarar 2024 duk da ƙalubalen da ta fuskanta.
Egbetokun ya bayyana haka ne a ranar Talata a Abuja a wajen buɗe taronsa na ƙarshen shekara tare da manyan jami’an ’yan sanda, waɗanda suka ƙunshi jami’ai daga muƙamin kwamishinonin ‘yan sanda zuwa sama.
“Idan aka yi la’akari da shekarar 2024, a bayyane yake cewa rundunar ‘yan sandan Nijeriya da ma ƙasa baki ɗaya sun fuskanci ƙalubale iri-iri na tsaro, amma kuma mun samu gagarumar nasara.
“Mun magance matsalolin cikin gida iri-iri, kamar ‘yan bindiga, tayar da ƙayar baya, garkuwa da mutane, da fashi da makami, da kuma barazanar da ƙungiyoyi irin su ISWAP da ’yan ta’addan Lakurawa ke yi a yankin Arewa maso Yamma.
“ƙasar ta kuma fuskanci wasu muhimman batutuwa da suka haɗa da ƙungiyoyin asiri, safarar miyagun ƙwayoyi, safarar makamai, ba da kuɗaɗen ta’addanci, halasta kuɗaɗen haram, da kuma laifukan yanar gizo, musamman a tsakanin matasanmu.
“ɓangarorin zanga-zangar da tashe-tashen hankula sun ƙara haifar da ƙalubale a 2024,” inji shi.
IGP ya ce, duk da wahalhalun da ake fuskanta, rundunar ‘yan sandan Nijeriya ta nuna jajircewa, tare da haɗa kai da sauran jami’an tsaro wajen tabbatar da doka da oda.
A cewarsa, a duk shekara ta 2024, mun samu ci gaba sosai wajen inganta tsaro da tsaron ‘yan Nijeriya.
Ya ce, rundunar ta nuna kwazo wajen yaƙi da miyagun ayyuka a faɗin birane da ƙauyuka.
“Ta hanyar farfaɗo da yunƙurin rigakafin aikata laifuka, mun samu ci gaba sosai wajen rage laifuffuka, tabbatar da amincin jama’a da inganta ayyukan hidima.
“Waɗannan nasarorin sun nuna kwazon mu na ganin mun hukunta masu aikata laifukan da suka aikata.
“ƙoƙarin da muke yi ya kasance cikakke, yin amfani da fasahar zamani, tattara bayanan sirri, da aikin ‘yan sanda,” inji shi.
Egbetokun ya ce, dabarun ba wai kawai sun ƙara inganta ayyukan rundunar ba ne, har ma sun ƙara ƙarfafa haɗin gwiwa da al’ummomin yankin tare da samar da aminci tsakanin ‘yan sanda da jama’a.
“Yayin da muka amince da irin sarƙaƙiyar ƙalubalen, ‘yan sandan Nijeriya sun jajirce a kan ƙudurinsu na ci gaba da tunkarar ƙalubalen kan gaba don tabbatar da makomar ƙasar.
“Duk da ƙoƙarin da muka yi na samar da amana da amincewa da jama’a da kuma ba da fifiko kan ladabtarwa da ƙwarewa, abin takaici kaɗan daga cikin jami’an mu sun ci gaba da yin ɗabi’ar da za ta bata mana suna.
“Wannan ya kasance babban ƙƙlubale a gare mu a 2024 kuma don ƙara muni, mun kuma fuskanci littattafan ƙarya da nufin bata sunan rundunar.
“Wannan ba wai kawai yana zubar da mutuncinmu ba har ma yana zubar da amanar da muka yi aiki tuƙuru don ginawa tare da inganta al’umma,” inji shi.
