Nijeriya ta samu tallafin Dala miliyan 9.3 don ƙarfafa allurar rigakafin Covid-19

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Ma’aikatan lafiya suna shirya rigakafin Moderna Coronavirus (COVID-19) da za a gudanar a sabuwar cibiyar rigakafin jama’a da aka buɗe a Tokyo, Japan, Mayu 24, 2021.

Gwamnatin Tarayya ta samu tallafin Dalar Amurka miliyan 9.3 daga Ƙungiyar Global Initiative for Vaccine Equity, CanGIVE, don bunƙasa isar da allurar rigakafin COVID-19 da ƙarfafa tsarin kiwon lafiya a ƙasar.

Babban Kwamishinan Kanada, Amb. Jamie Christoff, ya bayyana hakan a ranar Laraba a Abuja, yayin ƙaddamar da CanGIVE a Nijeriya.

Ma’aikatar lafiya ta tarayya, tare da haɗin gwiwar Hukumar Kula da Lafiya a matakin farko ta Ƙasa NPHCDA, da Cibiyar Yaƙi da Cututtuka ta Nijeriya NCDC, da Hukumar Lafiya ta Duniya WHO ta ɗauki nauyin taron.

Mista Chrisoff ya ce Nijeriya, a cikin wasu ƙasashe shida, za su ci gajiyar shirin na duniya na Dala miliyan 317 (Kanada) da ƙasar Canada ta yi.

Ya ce yayin da duniya ta wuce matakin gaggawa na ɓarkewar cutar, ci gaba da samun damar yin amfani da allurar rigakafin COVID-19, gwaje-gwaje da jinya za su kasance masu muhimmanci ga ƙungiyoyi masu haɗari.

“A wasu ƙasashe masu ƙaramin ƙarfi, yawan allurar riga-kafin ya ragu kuma tsarin kiwon lafiya ya cika da ɓullar cutar.

“Wannan yana haifar da manyan ƙalubale ga dogon lokaci na COVID-19 da ƙoƙarin murmurewa,” inji shi.

Mista Christoff ya ce a ƙarƙashin CanGIVE, za a aiwatar da ayyukan WHO a ƙasashe bakwai, inda Nijeriya ke samun kaso mafi yawa.

“Nijeriya kuma tana cikin ƙasashen farko da suka sami tallafin COVID-19 daga Kanada a watan Satumban 2021.

“Wannan muhimmin aikin wani muhimmin misali ne na dangantakar cibiyoyin tarihi na Kanada tare da goyon bayan Nijeriya a cikin muhimmin aiki na rigakafin cututtuka da kuma kare waɗanda ke cikin hatsari a ƙasar,” inji shi.

Ya ce ƙasashe suna buƙatar tallafi don haxa allurar COVID-19 a cikin shirye-shiryen rigakafin da ake ci gaba da yi da kuma ayyukan kiwon lafiya na farko ta hanyar da za ta ƙarfafa tsarin kiwon lafiya mai fa’ida tare da sauya yanayin koma baya na rigakafi na yau da kullum kan cutar.

“Kanada tana ba da gudummawa ga waɗannan yunƙurin, ta gina kan dogon lokaci na Kanada don saka hannun jari da tallafawa tsarin kiwon lafiya a duk duniya.

“Ta hanyar CanGIVE, Kanada za ta ci gaba da tallafawa rigakafin ga ƙungiyoyi masu haɗari inda allurar rigakafin ta kasance ƙasa da ƙasa, musamman a cikin yanayin jinqai da wuraren da ba za a iya isa ba,” inji shi.

Ya ce shirin zai gina kan daɗewar da Kanada ta yi na saka hannun jari da tallafawa tsarin kiwon lafiya a duk duniya.

CanGIVE yana nufin “ƙarfafa tsarin isar da alluran rigakafi da wayar da kan jama’a don isa ga ƙungiyoyi masu fifiko da waɗanda aka ware”.

Haka nan yana nufin haɗa rigakafin COVID-19 da kulawa, gami da haɓaka qarfin amsa jinsi cikin ayyukan kiwon lafiya na yau da kullun ta hanyar da ke ƙarfafa tsarin kiwon lafiya mafi girma.

Darakta Janar na NCDC, Dokta Ifedayo Adetifa, ya bayyana cewa hukumar za ta samu Dala miliyan 1.4 (Kanada) don ƙarfafa tsarin kiwon lafiya.

Mista Adetifa ya ce sa idon na da matuƙar muhimmanci wajen taimaka wa ƙasar wajen sa ido da kuma tantance al’amuran da suka kunno kai da cututtuka.

Yayin da yake bayyana jin daɗin hukumar da bayar da tallafin, ya ce sanya ido na da matuƙar muhimmanci domin yana taimakawa wajen inganta rigakafi da kula da cututtuka masu yaɗuwa.

Babban daraktan hukumar NPHCDA Dr Faisal Shuaib ya ce duk da cewa ƙasar ta samu ci gaba sosai amma har yanzu akwai sauran aiki a gabanta.

“Jihohi da yawa suna da jerin abubuwan farko da ke ƙasa da kashi 70 kuma masu havaka allurai suna da sama da kashi 20 cikin ɗari na allurar rigakafi.

“Saboda haka, wannan tallafin ya shafi jihohin da ba su da aikin yi kuma suna da nufin isa ga al’umma masu fifiko.

“Taimakon da za a aiwatar ta hannun hukumar ta WHO, zai kuma ba da gudummawa wajen ƙarfafa tsarin kiwon lafiya, da magance rashin adalcin bayar da hiɗima da bambancin jinsi a matakin ƙananan hukumomi.

“Muna da qwarin gwiwar cewa WHO za ta ci gaba da tallafawa ƙoƙarin Najeriya na inganta samar da alluran rigakafi, rarrabawa, da amincewar jama’a, tare da samar da buƙatar,” in ji shi.

Ya ce jihohin da ake shirin aiwatarwa sun haɗa da Ondo, Ribas, Kogi, Delta, Ebonyi, Legas, Akwa-Ibom, Bayelsa, Benue, Ogun, Katsina, Taraba, Anambra, Kebbi da Edo.

Duk da haka, ya tabbatar wa gwamnatin Kanada, masu bada gudummawa da abokan tarayya cewa gwamnati ta himmatu sosai don ci gaba da inganta COVID-19 da aikin rigakafi na yau da kullum, tare da sauran ayyukan PHCs.

Chioma DanNwafor, Babbar Jami’ar Fasaha ta Afirka CDC, Cibiyar Haɗin gwiwar Yankin Yammacin Afirka, ta ce tallafin na CANGIVE ya zo kan lokaci, abin yabawa kuma mataki ne mai kyau.

Madam DanNwafor ta ce, hukumar kula da lafiya ta Afirka CDC ta himmatu wajen tallafawa ƙasashe mambobin ƙungiyar ta hanyar ceton rayuka don yi wa aƙalla kashi 70 na al’ummarta allurar rigakafi.

Har ila yau, NPHCDA, Daraktan Kula da Cututtuka da rigakafi, Dokta Bassey Okposen, ya ce tallafin na CanGIVE shekara biyu ne.