Ranar Dimukraɗiyya: Ina murnar ganin jam’iyyun adawa cikin ruɗani – Tinubu

Spread the love

PDP ta buƙaci ‘yan Nijeriya su ƙaurace wa tsarin jam’iyya ɗaya

Majalisa ta amince da ‘June 12’ a matsayin Ranar Jawabin Shugaban ƙasa

Siyasa ta fi damun ka maimakon aiki – Obi ga Tinubu

Daga SANI AHMAD a Abuja

A jiya Alhamis ne Shugaban Nijeriya, Bola Ahmed Tinubu, ya ce, jam’iyyarsa ta APC ba za ta rufe ƙofarta ga ’yan jam’iyyar adawa da suka zaɓi koma wa jam’iyyar APC ba, yana mai cewa, bai damu da rikicin da ke faruwa a jam’iyyun adawar ba ko taimaka musu wajen gyara matsalolinsu, inda ya ƙara da cewa, abin farin ciki ne ma ganin yadda jam’iyyun adawa ke cikin ruɗani.

Tinubu ya bayyana haka ne a lokacin da yake jawabi a zaman haɗin gwiwa na majalisar dokokin ƙasar domin tunawa da Ranar Dimukraɗiyya.

“Jam’iyyun siyasa da ke tsoron barin mambobinsu na iya zama da kyau a yi amfani da su ta hanyar nazarin al’amuransu na cikin gida maimakon tsoratar da aljanu da ba su wanzu ba.

“A gare ni ba zan ce ina so na ga kun gyaru ba, ina ma jin daɗin ganin ku a haka. Ni ma ba zan taimake ku ba.

“Haƙiƙa abin farin ciki ne a gareni in ga kuna cikin irin wannan ruɗani,” inji shugaban a cikin farin ciki gaban magoya bayansa da ‘yan majalisar tarayya a zauren majalisa.

Sai dai ya ce jam’iyya ɗaya tak ba ta ciki burinsa, inda ya ce Jam’iyyar APC za ta yi tafka kuskure a siyasance idan ta rufe ƙofarta ga waɗanda ke neman shiga jam’iyyar APC mai mulki.

Shugaban ya ƙara da cewa, “Tsarin jam’iyya ɗaya tak ba ta cikin aiki, haka ma bai kamata ba, hakan ya ce, za mu tafka kuskure a siyasance idan muka rufe ƙofar wasu jam’iyyun da ke neman shiga jam’iyyar APC kuma ina maraba da sabbin mambobin jam’iyyarmu da suka fito daga jihohin Delta da Akwa Ibom ƙarƙashin jagorancin Gwamna Sheriff Oborevwori, da Fasto Umo Eno da sauran mambobin wannan majalisar ta ƙasa.

“Dole ne mu yi maraba da kuma yarda da bambance-bambancen da adadin jam’iyyun siyasa kamar yadda muke maraba da kuma rungumar bambancin al’ummarmu. ƙoƙarin da muke yi bai kamata ya zama kawar da gasar siyasa ba amma don sanya wannan gasa ta zama abin jin daɗi ga ƙasa ta hanyar yin aiki a duk lokacin da zai yiwu.”

A saƙon da ta aike wa ‘yan Nijeriya na 12 ga Yuni, Jam’iyyar Peoples Democratic Party (PDP) ta yi kira ga ‘yan Nijeriya da su bijire wa abubuwan da ta bayyana a matsayin “masu ƙyama” na jam’iyyar All Progressives Congress (APC), musamman ma makircin ‘ƙarƙashin tsarin mulkin jam’iyya ɗaya tal a Nijeriya.

Jam’iyyar ta buƙaci ‘yan Nijeriya a cikin wata sanarwa da sakataren yaɗa labaranta na ƙasa, Debo Ologunagba, ya fitar, yayin da ƙasar ke bikin ranar dimokraɗiyya a ranar 12 ga watan Yuni.

Ta yi kira ga ’yan Nijeriya da su bijirewa makircin da ake zarginsu da shi domin amfanin dimokraɗiyyar ƙasar.

“Jam’iyyar PDP ta yi kira ga ‘yan Nijeriya da su yi amfani da ranar 12 ga watan Yuni domin tunawa da ranar dimokuraɗiyyar Nijeriya wajen sake farfaɗo da tsarin dimokuraɗiyyar jam’iyyar All Progressives Congress (APC), musamman ma shirin kawo ƙarshen mulkin jam’iyya ɗaya a Nijeriya.

“PDP tana kira ga ‘yan Nijeriya, Cibiyoyin Dimokuraɗiyya, ƙungiyoyin Farar Hula, Abokan Ci Gaba da kuma dukkan masoya dimokuraɗiyya da su haɗa kai don nuna rashin amincewarsu da tauye haƙƙin dimokuraɗiyya na adalci, Doka, ‘yanci, adalci, ingantaccen tsarin zaɓe da kuma haƙƙin ‘yan ƙasa musamman na shiga siyasa da gudanar da mulki a Nijeriya.”

Jam’iyyar PDP ta yi zargin cewa gwamnati mai ci tana amfani da talauci a matsayin wata hanya ta tilasta wa ‘yan Nijeriya yin abin da ta ke so.

Ta zargi jam’iyyar APC da rashin bin diddigin ‘yan Nojeriya tare da haɗa baki da masu cin hanci da rashawa a shari’a da majalisar dokokin ƙasar.

“Jam’iyyar PDP ta firgita da irin yadda gwamnatin APC ta ke ci gaba da amfani da tsarin mulki na gwamnati da kuma na gwamnati wajen karya doka, da murƙushe ‘yan adawa, tauye haƙƙin ‘yan ƙasa na zaɓen shugabanninsu cikin ’yanci, da cin hanci da rashawa da kuma karkatar da cibiyoyi na dimokuraɗiyya, da cusa kafafen yaɗa labarai, murƙushe ‘yan jarida da murƙushe duk wani yunƙuri na ‘yan jarida da mayar da al’ummarmu ta zama wani yanki na ‘yan tsirarun mutane masu mulki.

“Abin takaicin shi ne yadda fadar shugaban ƙasa ƙarƙashin jam’iyyar APC ta kasance ba ta da lissafi yayin da take haɗa baki da masu cin hanci da rashawa, shugabannin jam’iyyar APC a Majalisar Dokoki ta ƙasa da kuma wasu jami’an shari’a da suka yi katsalandan a manyan wuraren da za su yi wa ‘yan ƙasa zagon ƙasa, wai don share hanyar samar da tsarin mulkin kama-karya a ƙasarmu.

“Halin da aka yi na kame-kame a jihar kamar yadda aka yi misali da tauye ra’ayin jama’a a zaɓen Gwamnan Jihar Edo na 2024, da yin Allah wadai da hambarar da gwamnatin da aka zaɓa ta hanyar dimokuraɗiyya tare da ɗora wani Shugaban ƙasa ɗaya tilo a Jihar Ribas, wanda ya saɓa wa bayyanannun tanade-tanaden Kundin Tsarin Mulki na 1999, da sauran abubuwan da kundin tsarin mulkin ƙasa ya tanada, ya bayyana mana dimokuraɗiyya.

Jam’iyyar ta yi kira ga ‘yan Nijeriya a bikin ranar dimokuraɗiyya da su tsaya tsayin daka kan zalunci daga APC.

“Saboda haka ranar 12 ga watan Yuni, ranar dimokuraɗiyya ta ƙunshi gwagwarmayar da ‘yan Nijeriya ke yi na adawa da tsarin azzalumai, masu kishin ƙasa da kuma rashin bin doka da oda, wanda ke haifar da rashin adalci, yaudarar manyan mutane da kuma ƙiyayya ga jama’a kamar yadda ake gani a ƙarƙashin gwamnatin APC.

“Haka zalika tana wakiltar dagewar da ‘yan Nijeriya ke yi na samar da tsarin da ya dace da al’umma, yana aiki da Doka da ƙa’idojin dimokuraɗiyya na ‘yanci, adalci, gaskiya, daidaito, sahihin zabe, hadin kan kasa, gaskiya da rikon amana a cikin gwamnati, wanda Cif MKO Abiola ya bayyana kuma ya mutu.

Ta buƙaci jam’iyyar APC da ta mutunta tunawa da Marigayi MKO Abiola ta hanyar bin ƙa’idojin dimokraɗiyya.

“Don haka jam’iyyar PDP ta buƙaci gwamnatin APC da ta mutunta tarihin Cif Abiola, doka da ’yancin al’ummar Nijeriya ta hanyar bin ƙa’idar raba madafun iko, da kawo ƙarshen kutsen da ake yi a harkokin majalisar dokokin ƙasa da sauran cibiyoyin dimokuraɗiyya, musamman hukumar zaɓe mai zaman kanta (INEC) da kuma ɓangaren shari’a, su ba da damar gudanar da zaɓen ‘yan jarida na gaskiya da adalci, tare da tabbatar da cewa an gudanar da sahihin zaɓe na gaskiya da adalci, sannan kuma a yi zaɓe na gaskiya..

Hakazalika Majalisar Dokokin ƙasar da take nuna jin daɗinta, ta amince da ranar 12 ga watan Yuni a matsayin ranar da Shugaban Nijeriya zai gabatar da jawabi a zaman haɗin gwiwa na majalisar dokokin ƙasar, inda Shugaba Bola Tinubu ya gabatar da jawabin tunawa da ‘yan majalisar.

Da yake jagorantar zaman na haɗin gwiwa, shugaban majalisar dattawa Godswill Akpabio ya sanar da tsaida ranar sakamakon ƙudirin da kakakin majalisar, Tajudeen Abbas ya gabatar.

“Mai girma shugaban ƙasa, a cikin zazzafan jawabin da Honarabul Tajudeen Abbas ya gabatar, ya gabatar da ƙudirin cewa ya kamata a sanya ranar 12 ga watan Yuni a matsayin ranar jawabin shugaban ƙasa a taron haɗin gwiwa na majalisar tarayya. Na sanya tambayar,” inji Akpabio, yana mai mayar da martani daga zauren.

“Waɗanda ke goyon bayan ƙudirin, suka koma suka ce, ‘A”; masu adawa sun ce “A’a”.

Da yake jawabi kai tsaye ga Shugaba Tinubu, Akpabio ya ƙara da cewa, “Maigirma shugaban ƙasa, ƙudirin da Majalisar Dokoki ta yi ke nan, an yi a gabanka. Mai girma shugaban majalisar, ƙididdigar ba ta karya ba – mun yi matukar farin ciki da bayanan da ka fitar da kuma majalisar da dukkanmu muke gudanar da ita.”

Tun da farko dai, a ranar 10 ga watan Yuni, Majalisar Dattawa ta yi tsokaci kan shirin kafa jawabin shugaban ƙasa na shekara-shekara a ranar 12 ga watan Yuni, duba da irin muhimmancin da ta ke da shi a tarihi.

Da yake magana da manema labarai a ranar Talata, shugaban majalisar dattawa, Opeyemi Bamidele ya tabbatar da cewa akwai wani ƙudirin doka da zai aiwatar da hakan.

“Muna fatan gabatar da ƙudirin doka nan ba da jimawa ba don daidaita jawabin shugaban ƙasa a ranar 12 ga watan Yuni saboda muhimmancin tarihi. Ba za a iya samun lokacin da ya fi dacewa a yi wa al’ummar ƙasa jawabi ta hanyar majalisa ba fiye da ranar 12 ga Yuni, musamman ma kasancewar zaman haɗin gwiwa ne na majalisar ƙasa,” inji Bamidele.

Ya kuma bayyana cewa dokar da aka gabatar za ta kuma nemi a kafa harabar majalisar dokokin ƙasar a matsayin wurin da za a gudanar da bukukuwan rantsar da shugaban ƙasa a nan gaba.

“A cikin wannan ƙudiri, muna fatan tabbatar da cewa za a gudanar da bikin rantsar da Shugaban ƙasa kuma babban kwamandan Nijeriya wanda muke ganin zai zama Shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu – za a gudanar da shi a cikin manyan ‘yan majalisar dokokin ƙasar,” inji shi.

A yayin jawabinsa na ranar dimokuraɗiyya, Shugaba Tinubu ya bayar da karramawar ƙasa ga wasu fitattun ‘yan Nijeriya da suka haɗa da Marigayiya Kudirat Abiola, matar mutumin da ake kyautata zaton ya lashe zaɓen Shugaban ƙasa a ranar 12 ga watan Yunin 1993, Cif Moshood Kashimawo Olawale (MKO) Abiola.

Sauran waɗanda aka karrama sun haɗa da tsohon Shugaban Hukumar Zaɓe ta ƙasa (INEC), Farfesa Humphrey Nwosu, da kuma tsohon mataimakin shugaban ƙasa, Shehu Musa Yar’Adua (GCON); Farfesa Wole Soyinka (GCON)

Farfesa Humphrey Nwosu (CON); Rear Admiral Ndubuisi Kanu (CON); Alhaji Balarabe Musa (CFR); Hajiya Gambo Sawaba (CON); Kunle Ajibade (OON); Dapo Olorunyomi (OON) da Bayo Onanuga (CON).

Sauran sun haɗa da: Ayo Obe (OON) da Dare Babarinsa (CON); Bishop Mathew Hassan Kukah (CON) da Sanata Shehu Sani (CON) da Gwamna Uba Sani (CON) da Labaran Maku (OON) da Malam Nick Dazang (OON) da Sanata Abu Ibrahim (CFR) sai kuma Uncle Sam Amuka (CON).

Ranar 12 ga watan Yuni ta yi fice a tarihin siyasar Nijeriya bayan da aka soke zaɓen shugaban ƙasa na 1993, wanda ake kyautata zaton MKO Abiola ne ya lashe zaɓen.

Zaɓen wanda aka fi bayyana shi a matsayin mafi ‘yanci da adalci a tarihin Nijeriya, wanda tsohon shugaban mulkin soja na lokacin Janar Ibrahim Babangida ne ya soke shi, lamarin da ya janyo zanga-zanga da tarzoma a faɗin ƙasar.

A wani ɓangare na ƙoƙarin fahimtar muhimmancin ranar, tsohon shugaban ƙasa Muhammadu Buhari, a shekarar 2018, ya sanya ranar 12 ga watan Yuni a matsayin sabuwar ranar dimokuraɗiyyar Nijeriya a hukumance, daga ranar 29 ga watan Mayu.

Ana kallon matakin a matsayin amincewa da gadon dimokuraɗiyyar Abiola bayan mutuwa.

A wani muhimmin al’amari, Babangida, a cikin tarihinsa da aka fitar a watan Fabrairun 2025, a karon farko ya amince cewa Abiola ya lashe zaɓen 1993.

Tonon sililin nasa ya janyo cece-ku-ce daga ‘yan Nijeriya da dama. Sai dai kuma, amincewa da ranar 12 ga watan Yuni a matsayin ranar jawabin shugaban ƙasa na shekara, wata alama ce da gwamnati ta yi don girmama tafiyar dimokuraɗiyyar Nijeriya da sadaukarwar waɗanda suka yi gwagwarmaya.

A wani ɓangaren kuma, tsohon ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar LP a zaɓen 2023, Peter Obi, ya zargi gwamnatin Shugaba Bola Tinubu da mayar da hankali kan siyasa fiye da yin aiki don inganta rayuwar ‘yan Nijeriya.

Obo ya yi wannan furucin ne a wani taron manema labarai da aka gudanar a Abuja a ranar Alhamis, 12 ga watan Yunin 2025.

A cewarsa, abubuwan siyasa da ke faruwa a ƙasar cikin shekaru biyu da suka gabata suna nuna shirin da ke gudana gabanin babban zaɓe mai zuwa.

Peter Obi, wanda ya fara da girmama marigayi MKO Abiola, ya ce ‘yan siyasa irin su Abiola sun sadaukar da rayukansu don tabbatar da dimokuraɗiyya, amma halin da ƙasar nan ke ciki a yau abin damuwa ne.

“Abin takaici ne sosai cewa a ƙarƙashin wannan gwamnati, ba za a iya cewa Nijeriya na tafiya a tsarin dimokuraɗiyya ba, duk da cewa shugaban ƙasa na yanzu yana cikin wacanda suka fafata don dawo da dimokuraɗiyya.

“Halin da ƙasar ke ciki abin takaici ne, tattalin arziki da tsaro sun taɓarcare, kuma alamu da matakan da ake amfani da su don auna ci gaban ƙasa kamar kiwon lafiya, ilimi, da masana’antu sun rushe.

“A shekarar 2023, kimanin kashi 38.9 na ‘yan Nijeriya ne ke rayuwa ƙasa cikin talauci, amma yanzu ya ƙaru zuwa kashi 54. ƙasa da kashi 10 na cibiyoyin kula da lafiya a matakin farko ne kawai ke aiki yadda ya kamata a faɗin ƙasa.

“Na ziyarci jihohi da dama cikin watanni shida da suka wuce, kuma na ba da tallafi a wasu ɗakunan karɓar haihuwa, inda haihuwa ke zama wani yanayi na a mutu ko a yi rai tsakanin uwa da jariri,” inji Peter Obi.

Peter Obi ya jaddada cewa yunwa da matsalar rashin abinci sun kai matakin da ba a taɓa gani ba, inda mutane da dama ba za su iya sayen abinci ba, hakan ya jefa su sun maida yin roƙo a matsayin sana’a.

“Saboda wannan matsin da ake ciki, Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO) ta fitar da rahoto da ke cewa sama da mutane miliyan 20 a Nijeriya na fama da matsalolin lafiyar kwakwalwa,” inji Peter Obi.

Peter Obi ya ƙara da cewa, maimakon gwamnati ta nemo hanyoyin da za su rage wa mutane wahala, sai ta ci gaba da karbar bashin kuɗi, wanda yanzu ya sa bashin da ke kan Nijeriya ya kai Naira Tiriliyan 188.

By ukarofi