An ninka alawus ɗin sojojin da ke bakin daga
Daga UMAR GARBA a Katsina da SANI AHMAD GIWA a Abuja
Mazauna garin Tafoki da ke yankin ƙaramar Hukumar Faskari a Jihar Katsina sun yunƙura, inda suka kashe wasu ’yan bindiga da ke kai hare-hare a yankin.
Da fari jami’an tsaron haɗin gwiwa da suke sintiri a yankin ne suka tunkari ‘yan bindingar a ƙoƙarinsu na daƙile wani harin ɓarayin dajin.
Bayan fafatawa tsakanin ɓangarorin biyu, jami’an tsaron sun samu nasarar daƙile harin ‘yan bindingar a yayin da wasu daga cikin ɓarayin suka tsere zuwa daji, wasu kuma sun samu munanan raunukan harbin bindiga a yayin arangamar.
Majiyar Blueprint Manhaja ta bayyana cewa, ‘yan bindigar da suka samu raunuka sun kasa guduwa, lamarin da ya sa mazauna garin na Tafoki suka fusata tare da afka masu.
Kazalika, wani mai sharhi kan harkokin tsaro, Bakatsine, shi ma ya wallafa faruwar lamarin a shafinsa na sada zumunta a ranar Laraba da ta gabata, inda ya ce, ’yan bindigar sun samu raunuka ne a wani samame na haɗin gwiwa da jami’an tsaro suka kai, daga bisani mazauna yankin suka kama ɓarayin.
“A safiyar jiya, mutanen Tafoki sun kama wasu ’yan bindiga uku da suka samu raunuka jiya da daddare a yayin fafatawa da wata tawagar jami’an tsaron haɗin gwiwa suka kuma kashe su,” kamar yadda ya rubuta.
Al’ummar Jihar Katsina, musamman mazauna wasu ƙananan hukumomi da suke bakin iyaka, na fama da hare-haren ’yan bindinga kusan kowacce rana, duk da ƙoƙarin da jami’an tsaro da gwamnatoci ke cewa, suna yi don daƙile matsalar.
Masu sharhi kan sha’anin tsaro na ganin tura ce ta fara kai mazauna waɗannan yankuna bango shiyasa suka fara ɗaukar doka da hannunsu.
Har zuwa haɗa wannan rahoto, hukumomi ba su yi ƙarin haske ba game da lamarin.
An ninka wa sojoji kuɗin alawus cin abinci daga N1,500 zuwa N3,000:
A wani cigaban, Laftanar Janar Olufemi Oluyede, Babban Hafsan Sojojin ƙasa, ya amince da ƙarin kuɗin alawus na cin abinci a kowace rana ga sojojin Nijeriya daga N1,500 zuwa N3,000, wanda zai fara aiki daga ƙarshen watan Maris.
Blueprint Manhaja ta ruwaito cewa Janar Oluyede ya bayyana hakan ne a jiya Alhamis yayin da yake jawabi ga hafsoshi da sojojin runduna ta 81 a filin fareti na 9th Brigade dake Ikeja a Legas yayin ziyarar da ya kai, domin duba ayyukan da ake gudanarwa a ɓangaren da ke da alhakin gudanar da ayyukan.
Yayin da ya ke nuna damuwarsa kan alawus ɗin Naira 1,500 da ake ba su a baya, ya tabbatar wa da sojoji alƙawarin inganta rayuwarsu.
Bayan alawus-alawus na ciyarwa, Oluyede ya yarda da ƙalubalen gidaje da jami’an bayar da garanti ke fuskanta, waɗanda da yawa daga cikinsu ba su da gidaje bayan sun yi ritaya. Domin magance hakan, ya bayyana shirin samar da gidaje na Sojojin Nijeriya da nufin tabbatar da cewa ma’aikatan da suka yi ritaya sun samu wurin zama.
“Zan ɗora akan abin da magabata suka yi wajen inganta jin daɗin ma’aikatanmu. A watan Disamba, a ƙarƙashin shirin samar da gidaje na sojojin Nijeriya, mun ƙaddamar da rukunin gidaje na farko a Abuja. A yayin da na ke magana, mu na fara sabon salo a Ibadan. Har ila yau, mun samu fili don wani wurin a Jos. Bugu da ƙari, muna haɓaka rukunin gidaje a jihohin Fatakwal, Owerri, da Akwa Ibom,” inji shi.
Tsarin gidaje, inji shi, yana ba da zaɓuɓɓuka masu araha ga sojoji, tare da farashin da ya ragu sosai fiye da waɗanda ke cikin kasuwar buɗe ido.
“Hakan zai tabbatar da rarraba gidajen da sojoji za su iya shiga. Duk za ku yarda da ni cewa babu inda za ku sayi gida mai daki biyu ko uku a kan Naira miliyan takwas a Nijeriya.
“Wannan babban jari ne da Sojoji ke bayarwa don tabbatar da cewa kun sami kwanciyar hankali bayan hidima. A gaskiya ma, muna haɓaka aikin don ƙarin ma’aikata su amfana. Ina so ku yi imani da wannan tsarin saboda yana da amfani,” inji shi.
Bugu da ƙari, Oluyede ya sanar da wani sabon tsarin lamuni mai karancin ruwa ga sojoji, yana ba da kuɗin ruwa na kashi 3, kasa da farashin bankin kasuwanci.
“Game da tsarin lamuni, ya zo da kashi 3 kawai. Idan ka je banki, mafi ƙarancin riba za ka samu kusan kashi 25. Mun rage farashin mu da gangan don samun damarsa. Za a shigar da ƙarin kuɗi a cikin tsarin, don haka idan kuna da buƙatun kuɗi, ana ƙarfafa ku ku nemi,” ya bayyana.
Duk da haka, ya shawarci ma’aikata da su ci bashi kawai idan ya cancanta.
“Ina so in ba da shawarar cewa idan ba ku buƙatar ta da gaske, ko kuma idan ba ku da buƙatar gaggawa, zai fi kyau kada ku ɗauka. Yana da sauƙin samu amma yana da wahalar biya. Wannan ya ce, yana samuwa a gare ku, hakkin ku ne, kuma kuna iya nemansa a kowane lokaci. Da zarar an amince da ku, za ku karɓe shi cikin sauri,” inji shi.
Da yake mayar da martani kan ƙorafe-ƙorafen da sojoji suka yi na sayen kakin nasu, Oluyede ya tabbatar wa da sojoji cewa, rundunar sojin ƙasar ta fara raba kaya 100,000 duk wata.
“Mun ware rigunan riguna ga ƙananan hukumomi. Kashi na gaba zai ƙunshi rukuni na 82. Da zarar mun kammala rarraba a can, za mu ci gaba a nan kuma mu ba da ƙarin yunifom. Ina tabbatar muku cewa kafin karshen shekara, da alama za ku samu wani saiti,” inji shi.
Ya amince da ƙalubalen samun kayan aikin soja amma ya tabbatarwa da jami’an cewa ana ƙoƙarin shawo kan lamarin.
Oluyede ya buƙaci sojoji da su ci gaba da sadaukar da kai ga ayyukansu, yana mai jaddada cewa jajircewarsu na da matuƙar muhimmanci ga nasarar sojojin.
