Za a daina tuhumar masu yunƙurin kashe kai a Nijeriya

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Ministan lafiya da walwalar jama’a, Farfesa Muhammed Pate, ya bayyana cewa gwamnatin tarayya na ƙoƙarin daƙile yunƙurin masu ɗabi’ar kashe kansu a ƙasar.

Ya bayyana hakan ne a ranar Alhamis a Abuja a wani taron manema labarai domin tunawa da ranar rigakafin kashe kai ta duniya ta shekarar 2024.

An ware ranar 10 ga Satumba kowace shekara, bikin yana da “Canza Labari akan kashe kai” a matsayin jigon 2024.

Kamfanin Dillancin Labaran Nijeriya ya bayar da rahoton cewa, ana aikata laifin kashe kansa a ƙasar, sai dai an yi ta kiraye-kirayen masu ruwa da tsaki na a hukunta shi.

An kama shi a ƙarƙashin sashe na 327 na dokar laifuka, ya ce, “Duk mutumin da ya yi yunƙurin kashe kansa yana da laifi kuma yana da hukuncin ɗauri na shekara guda.”

Don haka Pate, ya ce ma’aikatar ta ƙaddamar da tsarin dabarun kashe kansu na ƙasa (2023-2030) don inganta lafiyar ƙwaƙwalwa da taimakawa wajen rigakafin kashe.

Ministan wanda ya samu wakilcin babban sakatare na ma’aikatar, Daju Kachollom, ya ce, “Takardar ta bayyana ƙarara game da kasada da abubuwan kariya da ke da alaƙa da kisan kai a ƙasar.

“Haka nan ya gano dabarun, sassan, da alamomi don rigakafin kashe kansa, daidai da mafi kyawun ayyuka na duniya.

“ɗaya daga cikin muhimman ayyukan manufofin da ke cikin wannan takarda shine yanke hukuncin yunƙurin kashe kai.

“Maimakon hukunci da kyama, dole ne mu miƙa hannu da tallafi, maimakon rahotanni masu ban sha’awa.

“Ina mai farin cikin sanar da ku cewa ma’aikatar lafiya da walwalar jama’a ta tarayya tana aiki kafaɗa da kafaɗa da ofishin babban mai shari’a na tarayya da kuma abokan hulɗa domin magance sashin dokar da ya shafi yunƙurin kashe kai.

“Nijeriya za ta shiga cikin kwamitin ƙasashe da suka haramta yunƙurin kashe kai.”

Ministan ya bayyana cewa ana samun bayanan kashe kai a Nijeriya kashi 12.9 cikin 100,000 wanda hakan ya yi yawa.

Ya ƙara da cewa, yawan kashe kai ya yi yawa a tsakanin matasa masu shekaru 15 zuwa 29, wanda hakan ya sa ya zama ƙasa ta huɗu a yawan mace-mace a wannan rukunin a nahiyar Afirka, wanda ya kai kashi 40 cikin 100 na masu kashe kansu.

Duk da haka, ya lura cewa ƙididdigar ba za ta iya yin cikakken bayani game da yadda ake yawan kashe kai a Afirka ba, yayin da rahotanni da kuma ƙyamar da ke tattare da lamurra na taɓin hankali sun kasance manyan cikas ga samun ingantaccen rahoto.

Pate ya kuma ambaci alaƙa mai ƙarfi tsakanin yanayin kashe kai da yanayin lafiyar ƙwaƙwalwa, yana nuna cewa baƙin ciki da rikicewar amfani da barasa sune abubuwan da aka kafa.

A cewarsa, yawancin kashe-kashen suna faruwa ne da gangan a lokacin rikici, tare da raguwar iya jurewa matsalolin rayuwa, kamar matsalolin kuɗi, batutuwan dangantaka, rabuwa, ciwo mai tsanani, da rashin lafiya, da dai sauransu.

Ya ƙara da cewa, taken bikin ranar kiyaye al’amuran duniya na shekarar 2024 ya mayar da hankali ne kan wayar da kan jama’a kan muhimmancin rage kyama da ƙarfafa tattaunawa a fili don hana kashe kai.

Ministan ya bayyana cewa, “Canza labari yana nufin mu karkata akalar mu daga bala’in kashe kai zuwa rigakafi.

“Yana nufin nisantar haramtattun abubuwa, kyama, da wariya, zuwa ga tausayawa da canjin al’adu.

“Yayin da muka tsaya cikin haɗin kai, mun amince da azaba da radadin wadanda suka rasa ‘yan  

Wakilin Hukumar Lafiya ta Duniya, Dr. Walter Mulombo, ya bayyana cewa, ga kowane mutum ya kashe kansa, akwai yiyuwar samun wasu mutane 20 da ke yunƙurin kashe kansu, da wasu da dama da ke da tunanin kashe kansu.

Mulombo ya yi kira da a ɗauki matakin gwamnati, ya ƙara da cewa sauya labarin na buƙatar bayar da shawarwari ga manufofin da suka ba da fifiko ga lafiyar ƙwaƙwalwa, da ƙara samun kulawa, da bayar da tallafi ga masu buƙata.

By ukarofi