Gwamnatin Tarayya ta kashe Naira tiriliyan ɗaya domin yaƙi da ta’addanci cikin watanni shida – Rahoto

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Gwamnatin Tarayya ta fitar da jimillar N1.03tn domin bunƙasa yaƙi da rashin tsaro da ta’addanci tsakanin watan Janairu zuwa Yuni 2024.

A cikin rahoton aiwatar da kasafin kuɗin na rabin farkon shekarar 2024 da wakilinmu ya samu ta hanyar Open Treasury, shafin yanar gizon da ke sa ido kan yadda gwamnati ke kashe kuɗaɗe, adadin ya nuna yadda aka fitar da kashi 42.80 cikin 100 na kuɗaɗen da aka ware na N2.41tn da ma’auni na N1.38tn. .

Duk da wannan kashe-kashen, an kashe aƙalla ‘yan Nijeriya 5,801 a hare-haren ta’addanci, sannan an sace ‘yan ƙasar 4,348 a cikin watanni bakwai na farkon shekarar 2024, kamar yadda binciken da jaridar ta yi ya nuna.

Bayanai da aka samu daga wani jami’in leƙen asiri na ‘yan asalin ƙasar, Beacon Consulting, sun nuna cewa an samu adadin waɗanda suka mutu a hare-haren da aka kai a ƙananan hukumomi 574 a faɗin ƙasar.

Taƙaddama, a cewar shiyyoyin siyasa, ya nuna cewa an kashe mutane 2,223 a yankin Arewa maso Gabas, wanda ke wakiltar kashi 33 cikin 100 na al’amuran, inda aka kashe mutane 1,609 tare da yin garkuwa da 614 a ƙananan hukumomi 88.

A yankin Arewa maso Yamma, kansiloli 125 sun samu labarin hare-haren da ya yi sanadiyar mutuwar mutane 2,023 yayin da aka sace 2,607.

ƙasa da kansiloli 96 ne aka samu rahoton faruwar al’amura a yankin Arewa ta Tsakiya, inda mutane 1,102 suka rasa rayukansu, aka kuma yi garkuwa da 847.

Kudu maso Yamma an samu rahotannin kai hare-hare a kansiloli 106 wanda ya yi sanadiyar mutuwar mutane 434 sannan an sace 93. Har ila yau, an kashe mutane 275 tare da sace 145 a ƙananan hukumomi 81 na Kudu maso Kudu.

Yayin da a yankin Kudu maso Gabas, an samu rahoton mutuwar mutane 358 da kuma yin garkuwa da mutane 42 a faɗin ƙananan hukumomi 78.

Rashin tsaro ya yi matuƙar kawo cikas ga ci gaban zamantakewa da tattalin arziki a Nijeriya, wanda ya yi tasiri a fannonin rayuwa daban-daban a faɗin ƙasar. Barazanar tashe-tashen hankula da laifuffuka sun taso daga wurare da yawa, suna ƙetare daga ta’addanci zuwa ‘yan fashi, satar shanu, da yin garkuwa da su don neman fansa.

Duk da alƙawarin da gwamnati ta yi na shawo kan matsalar ta hanyar saka hannun jari a injunan kai hari, masu tada kayar baya na ci gaba da gudanar da ayyukansu cikin sauƙi. Ko da yake adadin hare-hare da hasarar rayuka ya ragu, barazanar da ake ci gaba da yi na nuna ƙalubalen da ake fuskanta wajen samun cikakken tsaro.

A halin da ake ciki, Gwamnatin Tarayya ta raba N9.53tn ga Ma’aikatu, Ma’aikatu, da Hukumomi a matsayin kason kasafin kuɗi a cikin watanni shida na farkon kasafin shekarar 2024.

Adadin ya nuna kashi 24 cikin 100 da aka fitar daga jimillar N38.83tn ya bar ma’auni na N29.3tn.

An raba kuɗaɗen ne ga MDAs sama da 500 tsakanin watan Janairu zuwa Yuni 2024 don gudanar da ayyukansu da samar da ababen more rayuwa a ƙasar, bisa ga bayanan da wakilinmu ya samu tare da tantance shi ta hanyar amfani da Open Treasury, gidan yanar gizo mai lura da yadda gwamnati ke kashe kuɗaɗe.

Wannan ci gaban ya zo ne a daidai lokacin da rahotanni ke nuna rashin wadatattun kuɗaɗe da gwamnati ke baiwa MDAs.

Kwanan nan, Akanta-Janar na Tarayya, Misis Oluwatoyin Madein, ta yarda cewa har yanzu gwamnati ba ta fara aiwatar da babban abin da ya shafi kasafin kuɗin ƙasa na 2024 ba.

Ta ce an ɗauki matakin ci gaba da aiwatar da kasafin kuɗin shekarar 2023 ne bayan tattaunawa da ministan kuɗi da kuma mai kula da harkokin tattalin arziki, Wale Edun, da kuma ministan kasafin kuɗi da tsare-tsare na tattalin arziki, Atiku Bagudu.

Duk da haka, lamarin na iya kawo cikas ga tsarin kasafin kuɗin gwamnati na Janairu zuwa Disamba, dangane da shirin ci gaban kasa na 2021-2025.

Takaddar bayanai ta nuna cewa Ma’aikatar Kuɗi ta kan gaba a jerin mafi girman kasafi na N4.96tn, kashi 36.94 cikin 100 na kuɗaɗen da ta kashe na N13.43tn ya bar ma’auni na N8.47tn.

Akwai yuwuwar ƙaruwar kason ma’aikatar kuɗi saboda ayyukan biyan albashin da take yi.

Hakan ya biyo bayan ma’aikatar tsaro tare da biyan N1.03tn. Hakan na nufin an fitar da kashi 42.80 cikin 100 daga cikin N2.41tn da ma’auni na N1.38tn.

Ma’aikatar ilimi ta samu tallafin N600.25bn wanda ke nuni da kashi 29.52 cikin 100 na fitar da kuɗaɗen daga jimillar kuɗaɗen da ta ke warewa na N2.03tn yayin da ma’aikatar harkokin ‘yan sanda ta samu kason N424.13bn a cikin watanni shida, wanda ya nuna kashi 42.17 cikin 100 na kuɗaɗen da ta fitar daga cikin kuɗaɗen da ta ware. N1.01tn.

Akan kashe kuɗaɗen tattalin arziki kuwa, takardar ta bayyana cewa gwamnati ta kashe N1.28tn kan tsaro da tsaro, N859.9bn kan harkokin tattalin arziki, N314.5bn a fannin lafiya, N784.37bn a fannin ilimi, da kuma N103.5bn wajen kare zamantakewa tsakanin lokacin bita.

Sauran sassan da suka haɗa da ayyukan gwamnati na ƙasa sun samu N5.42tn, zaman lafiyar jama’a da tsaro sun samu N764.98bn, kare muhalli (N11.67bn), gidaje da al’umma (N175.49bn) da wasanni, al’adu da addini (N31.79bn).

By ukarofi