Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Gwamnatin Tarayya ta ce ta kori baƙin haure 828 daga ƙasar a shekarar 2024 a wani ɓangare na ƙoƙarin da ta ke na yaƙi da ‘yan ci-rani da inganta tsaron ƙasa.
Ministan harkokin cikin gida Olubunmi Tunji-Ojo ne ya bayyana hakan a wani taron manema labarai a Abuja ranar Talata.
Da yake ƙarin haske kan nasarorin da gwamnati ta samu, Ministan ya bayyana cewa, “A cikin shekara ɗaya da ta gabata, an kama mutane 137 da aka yi safarar su, kuma a shekarar 2024 kaɗai, Hukumar Kula da Shige da Fice ta Nijeriya ta dawo da ‘yan ƙasashen waje 828.”
A matsayin wani babban gyare-gyare, gwamnati ta aiwatar da matakan sabunta ayyukan kan iyaka da tsarin shige da fice.
Waɗannan sun haɗa da shigar da fasfo ɗin Nijeriya a cikin Hukumar Kula da Harkokin Jiragen Sama ta ƙasa da ƙasa, da ba da damar tantancewa a duk duniya, da kuma kafa Cibiyar Amincewa da ɓisa ta tsakiya a Abuja don daidaita tsarin biza.
Don tallafa wa waɗannan tsare-tsare, an gina cibiyar tattara bayanai mai yawan petabyte 8.3—mafi girma a Nijeriya—kuma an ƙaddamar da kayan aikin da ke amfani da hasken rana don tabbatar da ayyukan da ba a yanke ba.
Cibiyar Umurni da Sarrafa yanzu tana ba da sa ido na ainihin lokacin duk wuraren shiga ƙasa da sama, yana haɓaka damar sa ido.
Ministan ya kuma ƙara da cewa NIS ta kuma kawar da bayanan da aka samu na “Fasfo 200,000 a cikin makonni uku a shekarar 2023 sannan ta ba da fasfo 1,836,533 a shekarar 2024.”
