Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
A wani abin da ake ganin kamar ana gwabza yaƙin ‘yan majalisu ne a tsakanin majalisun dokokin ƙasar, majalisar dattawan a ranar Talata ta musanta zargin da majalisar ta yi mata a makon jiya.
A makon da ya gabata ne dai majalisar ta zargi majalisar da kin amincewa da ƙudirorin da ta miƙa mata.
Wasu daga cikin wakilan da suka yi magana a kan haka, sun ce an yi watsi da ƙudurorinsu a zauren majalisar.
Majalisar, a ranar Larabar makon da ya gabata, ta yanke shawarar yin watsi da duk wasu ƙudirorin da aka miƙa daga majalisar dattawa domin cimma matsaya, biyo bayan abin da mambobinta suka bayyana a matsayin rashin kula da majalisar dattijai na sama da 140 na majalisar da ke jiran haɗuwa.
Musamman, Shugaban Majalisar, Julius Ihonɓbere, ya gabatar da ƙudurin hakan ne a lokacin da Majalisar ta gabatar da ƙudirin kafa Jami’ar Kimiyya da Kimiyyar Kiwon Lafiya ta Tarayya, Egbe, Jihar Kogi da kuma batutuwan da suka danganci hakan, ga Majalisar Dattawa.
Don haka majalisar ta yanke shawarar ci gaba da ɗaukar mataki har sai lokacin da takwarorinsu na Majalisar Dattawa za su yi bayani kan wannan zargi.
Da yake watsi da iƙirarin, Majalisar Dattawa ta ayyana cewa rabon zauren majalisar wanda aka gina shi a kai, ba don shara ba ne da kuma fitar da datti.
Da yake mayar da martani kan wannan zargi yayin zaman majalisar a ranar Talata, shugaban majalisar dattawa, Sanata Michael Opeyemi Bamidele (Ekiti ta tsakiya), ya ce majalisar ba ta taɓa ƙin amincewa da ƙudirin da majalisar wakilai ta miƙa mata ba.
Ya yi fatali da hakan inda ya tunatar da sauran Sanatoci cewa shida daga cikin irin waɗannan ƙudirori ne Majalisar ta amince da su a makon jiya.
Ya ce: “Ina so in sanya shi a rubuce cewa ba tare da ƙoƙari na mayar da martani ga abin da aka buga a wasu jaridu ba game da Majalisar Dattawa ba ta yin aiki kan ƙudurorin haɗin gwiwa daga Majalisar Wakilai.
“Gaskiya, muna yin abin da ya kamata mu yi, a makon da ya gabata ne Majalisar Dattawa ta amince da ƙudirori shida na Majalisar Wakilai.
“Mun san cewa muna da ƙa’idar daidaitawa da ke tafiyar da ayyukanmu.
“Muna da haƙƙi, a matsayinmu na babbar cibiyar dimokraɗiyya a ƙasar nan, mu yi taka-tsan-tsan kan ƙudirorin.
“Za mu ci gaba da yin la’akari da ƙudurorin haɗin gwiwa daga Majalisar Wakilai kamar yadda suka yi la’akari da namu.
“Za mu tabbatar da cewa an ba da hankali wajen kawar da sha’awar jama’a. Ina so in faɗi haka ne kawai.”
Shugaban majalisar dattijai, Godswill Akpabio ya ci gaba da kawar da wannan ra’ayi a cikin jawabinsa inda ya ce “Jam’iyyar ba za ta iya yin barkwanci da ƙudurorin haɗin kai daga majalisar wakilai ba saboda majalisar za ta ci gaba da aiki, yadda ya kamata, tare da ‘yan majalisa a zauren majalisa.
