Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Shugaban Ma’aikatan Fadar Shugaban ƙasa kuma tsohon Kakakin Majalisar Wakilai, Rt. Hon. Femi Gbajabiamila, ya jinjina wa marigayi tsohon Shugaban ƙasa, Muhammadu Buhari, inda ya bayyana shi a matsayin shugaba mai kishin ƙasa, wanda ya tsaya tsayin daka wajen kare ’yancin Majalisar Dokokin Nijeriya a lokacin rikicin siyasa.
A wata sanarwa mai ratsa zuciya da ya fitar ranar Laraba a Abuja, Gbajabiamila ya bayyana alaƙarsa ta kashin kai da ta siyasa da Buhari, inda ya yaba wa tsohon shugaban kan yadda ya bijire wa matsin lamba daga cikin mambobin gwamnatinsa na yin katsalandan ga ayyukan majalisar dokokin ƙasar.
“Daga lokacin da na samu labarin rasuwar tsohon shugaban ƙasa Muhammadu Buhari, na yi matuƙar baƙin ciki sosai, na fahimci wani babban giɓi da aka rasa,” inji shi.
“Na ɗauki Shugaba Buhari ba amini kaɗai ba, har ma da uba, yana da mutunci, kima, da azama, a kodayaushe yana cika alƙawurran da ya ɗauka kan kansa, da iyalansa, da abokansa, da al’ummarmu.”
Buhari, wanda ya rasu a ranar Lahadi, 13 ga watan Yuli, yana da shekaru 82 a asibiti a Landan, ya riƙe muƙamin shugaban Nijeriya daga 2015 zuwa 2023.
Da yake yin tsokaci kan lokacin da suka yi a ofishin gwamnati, Gbajabiamila ya ce Buhari ya taka muhimmiyar rawa wajen kare majalisar tarayya musamman majalisar wakilai daga rikicin cikin gida a lokacin majalisa ta 9 (2019-2023), lokacin da Gbajabiamila ya zama shugaban majalisa.
“A matsayina na kakakin majalisa, na ji daɗin goyon bayan da Shugaba Buhari ya ba ni a yayin da wasu ke ci gaba da ƙoƙarin yin amfani da ofishinsa wajen yi wa majalisar zagon ƙasa domin cimma wata manufa ta siyasa,” inji shi.
“Lokacin da waɗannan ƙalubalen suka zama abin ɗaukar hankali, sai na je wurinsa, ya kuma tabbatar min da cewa abin da ya shafi ƙasa ne kawai, ya kuma yi alƙawarin ba shi goyon baya muddin na ci gaba da yin wannan aiki.
“Gaskiya a maganarsa, ya bijirewa yunƙurin da ake yi na kawo ruɗani a majalisar, kuma da yin hakan, ya samar da zaman lafiya wanda ya baiwa majalisar dokokin ƙasar damar mai da hankali kan kirkire-kirkire siyasa da yi wa al’ummar Nijeriya hidima mai ma’ana.”
Gbajabiamila ya yarda cewa Buhari, kamar kowane mai faɗa a ji, yana da kurakuransa, amma ya dage cewa tunanin aiki da amincin tsohon shugaban ya zarce gazawarsa.
“Kamar kowane jigo na jama’a, bai kasance ma’asumi ba,” inji Gbajabiamila. “A cikin shekaru da yawa a idon jama’a, kurakuransa sun yi girma, amma ya kasance mutum mai daraja kuma mai daraja, soja mai kyau kuma mai kishin ƙasa.”
Ya bayyana yin aiki kafaɗa da kafaɗa da Buhari a matsayin ɗaya daga cikin manyan abubuwan karramawa a rayuwarsa, sannan ya buƙaci ‘yan Nijeriya da su kiyaye ɗabi’un marigayin ya tsaya tsayin daka wajen ɗa’a, hidima da haɗin kai.
Da yake kammala karramawar sa, Gbajabiamila ya miƙa ta’aziyya ga matar Buhari, Uwargida Aisha Buhari, da ‘ya’yansa, da sauran iyalan Buhari.
“Ni da iyalina muna miƙa ta’aziyyarmu ga mai girma Gwamna, Uwargida Aisha Buhari, da yara, da sauran ‘yan uwa na Buhari, da fatan za su samu ta’aziyya bisa manyan nasarorin da shugaba Buhari ya samu da kuma darussa masu ɗorewa na tsayin daka, mutunci, da alherin da ya kunsa.”
“Ga dukkan abokansa da magoya bayansa a faɗin ƙasar nan, mu ci gaba da aikin gina kasa cikin kwanciyar hankali da wadata fiye da burinmu.
“Wannan ita ce mafi girman harajin da za mu iya bayarwa ga babban jami’inmu kuma babban jigo.”
“Allah ya jiƙansa da Aljannar Firdausi, kuma ya jiƙan iyalansa har abada,” inji shi.
