Ana yi wa ɗan jagoran addinin Iran tayin zama shugaba yayin da Isra’ila ke fafutukar halaka shi

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Mojtaba Khamenei, ɗan marigayi shugaban addinin Musulunci na Iran Ali Khamenei, yana cikin manyan masu fafutukar maye gurbin mahaifinsa a matsayin sabon shugaban ƙasar.

Ana sa ran za a naɗa magajin Khamenei ta hannun babban kwamitin malamai, Majalisar Masana, inda ɗaya daga cikin membobinta, Ahmad Khatami, ya shaida wa kafofin watsa labaran gwamnatin Iran a ranar Laraba cewa suna fatan kaɗa ƙuri’a “da wuri-wuri”.

Masu fafatawa a babban matsayi sun haɗa da Alireza Arafi, ɗaya daga cikin mambobi uku na majalisar riƙon ƙwarya da ke tafiyar da ƙasar, mai tsaurin ra’ayi Mohsen Araki, har ma da Hassan Khomeini, jikan wanda ya kafa ƙasar a 1979.

Mojtaba Khamenei, mai shekaru 56, zai wakilci sauyin gado wanda mahaifinsa ya ƙi a matsayin ra’ayi a 2024.

Iran ta kawo ƙarshen daular sarauta ta ƙarni da yawa wadda Shah ke jagoranta.

An haife shi a ranar 8 ga Satumba, 1969, a birnin Mashhad mai tsarki da ke gabashin Iran, Mojtaba Khamenei yana ɗaya daga cikin ‘ya’yan marigayi shugaban addinin Musulunci shida.

Ayatollah Ali Khamenei ya rasu yana da shekaru 86 a ranar Asabar a Tehran, a ɗaya daga cikin hare-haren makamai masu linzami da Amurka da Isra’ila suka kai a yaƙin.

Saboda ikonsa a bukukuwan hukuma da kuma a kafofin watsa labarai, tasirin Mojtaba na gaskiya ya kasance abin da ake ta rade-radinsa tsawon shekaru a tsakanin al’ummar Iran da kuma a cikin da’irar diflomasiyya.

Shi ne kaɗai ɗa na tsohon shugaban addinin Musulunci da ya riƙe muƙamin jama’a duk da cewa ba shi da wani muƙami na hukuma.

Malamin addinin, wanda ke da gemu mai gishiri da barkono da kuma rawani baƙi na “sayyed”, zuriyar Annabi Muhammad, wasu sun gabatar da shi a matsayin shugaba na gaske, yana yin aiki a bayan fage a cikin ƙarfin iko a Iran.

Ana ɗaukarsa a matsayin wanda ke da kusanci da masu ra’ayin mazan jiya, musamman saboda alaƙarsa da Dakarun Juyin Juya Hali, rundunar akidar ƙasar.

Wannan dangantaka ta samo asali ne tun lokacin da yake aiki a rundunar yaƙi a ƙarshen yaƙin da ya faru tsakanin Iraki da Iran daga 1980-1988.

Ma’aikatar Baitulmalin Amurka ta sanya takunkumi ga Mojtaba Khamenei a shekarar 2019 a lokacin wa’adin farko na Shugaba Donald Trump, tana mai cewa Iran ta wakilci shugaban ƙasa “duk da cewa ba a taɓa zaɓe shi ko naɗa shi a wani mukami na gwamnati ba banda aiki a ofishin mahaifinsa”.

Ali Khamenei ya “tura wani ɓangare na nauyin shugabancinsa” ga ɗansa “wanda ya yi aiki kafaɗa da kafaɗa” da jami’an tsaron Iran “don ciyar da burin mahaifinsa na kawo cikas ga yankin da kuma manufofin cikin gida na zalunci,” in ji ta.

Masu adawa sun zarge shi da taka rawa a cikin rikicin da ya biyo bayan sake zaɓen shugaban ƙasa mai ra’ayin mazan jiya Mahmoud Ahmadinejad a 2009, wanda ya haifar da zanga-zanga mai yawa.

A cewar wani bincike da kamfanin dillancin labarai na Bloomberg ya gudanar, wanda ya ambato majiyoyi marasa suna da rahotannin hukumar leƙen asiri ta Yamma, Mojtaba Khamenei ya tara dukiya da aka kiyasta ta kai sama da dala miliyan 100.

An zuba kudaden da aka samu daga sayar da mai a cikin jarin gidaje masu tsada na Burtaniya, otal-otal a Turai, da kadarori a Dubai ta hanyar kamfanonin harsasai a wuraren da ake biyan haraji, a cewar labarin.

A ɓangaren addini, ya yi karatun tauhidi a birnin ƙom mai tsarki, a kudancin Tehran, inda shi ma ya koyar.

Ya kai matsayin Hujjat al-Islam, wani matsayi da aka bai wa malaman addini masu matsakaicin matsayi, kasa da na Ayatollah, wanda mahaifinsa kuma wanda ya kafa juyin juya hali Ruhollah Khomeini ke rike da shi.

Matarsa, Zahra Haddad-Adel, ‘yar tsohon kakakin majalisar dokoki, ita ma ta mutu a hare-haren da Amurka da Isra’ila suka kai wanda ya kashe babban shugaban, a cewar hukumomin Iran.

Ministan Tsaron Isra’ila Israel Katz ya yi gargadin a ranar Laraba cewa duk wanda zai maye gurbin Ali Khamenei zai zama “abin da ake nema”.

Majalisar Kwararru tana da mambobi 88 da ake zaba duk bayan shekaru takwas.

Ta kula da tsarin mika mulki sau daya kacal zuwa yau, lokacin da aka zabi Khamenei a shekarar 1989 bayan mutuwar Khomeini.

Ministan Tsaron Isra’ila Israel Katz ya yi barazanar kashe duk wani shugaban Iran da aka zaba don ya gaje Khamenei.

“Duk wani shugaba da gwamnatin ta’addanci ta Iran ta zaba domin ya ci gaba da jagorantar shirin lalata Isra’ila, barazana ga Amurka, duniyar ‘yanci da kasashe a yankin, da kuma danne al’ummar Iran, za a yi masa kisan gilla, komai sunansa ko inda ya ɓuya,” in ji Katz a cikin wani rubutu da ya yi a shafin X.

Shugaba Trump a ranar Talata ya yi tunani a bainar jama’a game da shugabancin da yake son gani a Iran bayan kisan Khamenei. Lokacin da ya bayyana a Ofishin Oval, ya ce, “mafi munin yanayi” a Iran zai zama wani shugaba wanda ba shi da tausayi ga muhimman abubuwan da Amurka ke so.

Luciano Zaccara, farfesa a fannin bincike a fannin siyasa a yankin Gulf a Jami’ar ƙatar, ya shaida wa Al Jazeera cewa siyasar Iran.

By ukarofi