Hajjin 2023: Yadda ake jigilar mahajjata cikin hanzari

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Matsaloli da kurakuran da suka gabata kamar wuƙa ne, ko dai ta yi mana amfani ko kuma ta yanke mu, kuma ya dogara ne da yadda muka riqeta ta hanyar wajen kaifin ko kuma ta hannun riƙewa.

Ana ci gaba da jigilar Maniyyatan Nijeriya zuwa ƙasar Saudiyya don gudanar da aikin Hajjin shekarar 2023 cikin wasu ƙalubale nan da can. Saurin da hawan jirgin ke tafiya ya saɓa wa ƙarancin aiki da aka kawo na tsawon sa’o’i masu yawa, ta yin amfani da ƙaramin jirgin da wasu masu jigilar Alhazai da aka naɗa da kuma tsaikon da aka samu na yin biza sakamakon ƙalubale na canji kuɗi daga masu hulɗa kuɗi na ƙasa da ƙasa da CBN.

Karanta manyan saƙonnin da aka samu daga maniyyata ‘yan jarida ta akwatin saƙon sada zumunta na iya jan hankalinka cewa Maniyyatan Nijeriya ba su isa Saudiyya don gudanar da aikin Hajjin bana ba.

Abinda ya tada hankalin maniyyatan inda suka koka kan ko za a kai su Saudiyya kafin rufe filayen jiragen sama ya dace idan aka yi la’akari da abubuwan da suka faru na Hajjin 2022.

To sai dai duk da fargabar da ake da shi na maniyyata da kuma ƙalubalen jinkirin bayar da biza; tafiyar hawainiya da jigilar alhazai da jirgin Air Peace ke haifarwa, da jinkirin fara jigilar jiragen sama na Azman da kuma tagwayen lamarin da ya shafi Max Airline a cikin wannan jirgin sama da mahajjata 49,246 (kamar yadda a lokacin rubuta wannan labarin) An yi jigilar su daga Nijeriya zuwa Saudiyya a wani atisayen da ya ƙunshi jiragen sama 117 daga filayen tashi da saukar jiragen sama 9 a cikin kwanaki 21.

Yin hasashe na haƙiƙa na jigilar alhazai yana nufin ƙididdige ayyukan duk masu ruwa da tsaki a harkar jigilar Mahajjatan.

Misali, alhakin Hukumar NAHCON ne a matsayin hukumar da ke kula da aikin Hajji, wadda nauyin jigilar Alhazai ya rataya a wuyanta wadda kuma Gwamnatin Tarayya ta naɗa domin jigilar alhazan Nijeriya.

Babban nauyin da ya rataya a wuyan hukumomin jin daɗin Alhazai na jihohi wajen zaburar da alhazai, samar da bayanan da suka dace don sarrafa takardun tafiya, biyan kuɗaɗen aikin Hajji ga NAHCON akan lokaci, rawar da CBN ke takawa wajen samar da kuɗaɗe da samar da kuɗaɗen da ake buqata ga Mahajjata BTA na manyan jami’an aikin Hajji da ke aiki a wurare daban-daban na tashin jiragen sama, samar da jiragen sama a kan kari da ayyukan jami’an tsaro da na tantancewa.

Aikin Hajji aiki ne da ya ƙunshi ɓangarori daban-daban inda nasarorinsa da gazawarsa suka dogara da abubuwa da dama.

Misali, haƙƙin hukumar NAHCON ne ta tabbatar da aiwatar da tsarin biza ga masu neman izinin biyan kuɗin aikin Hajjin kan kari da kuma tura su NAHCON da wuri kamar yadda ake buƙata.

Hukumar Shige da Fice za ta ba da fasfo na E-passport kamar yadda lokacin da ya dace da mahajjata, Kwastom, NDLEA, NAFDAC, Hukumar Lafiya, da Hukumomin Tsaro sun taka muhimmiyar rawa wajen tantance Mahajjata a wuraren da aka tashi.

Haqqi ne da ya rataya a wuyan CBN ya aiwatar da miqa su zuwa asusun bankin ƙasa da ƙasa kamar yadda NAHCON ta buqata kuma hakan ma ya shafi samar da forex da sauran abubuwan da suka shafi ofisoshi.

Gabaɗaya, rashin dogaro da NAHCON kan zavuvvukan farko na iya haifar da sakamako mai kyau kamar yadda aka gani cikin saurin ci gaban da aka samu ya zuwa yanzu.

Sai dai hukumar ta IHR za ta ci gaba da bin diddigin kamfanonin jiragen sama da aka naɗa, musamman Waɗanda suka gaza yin aiki da jirgin da aka ƙayyade a yarjejeniyar jigilar jiragen da suka qulla yarjejeniya da NAHCON.

Ɗaukar alhazai sama da 47,000 a cikin jiragen sama 110 a cikin kwanaki 20 daga wuraren tashi da saukar jiragen sama 9 ya nuna cewa NAHCON ta koyi wani abu daga matsalar jiragen da suka yi jigilar Mahajjatan 2022.

Abin lura kuma shi ne matakin da NAHCON ta ɗauka na ƙara yawan jiragen sama a bana.

Yayin da aka samu jiragen guda uku kacal a bara, wato Max Air da Azman da kuma Flynas, an ƙara adadin zuwa bakwai a bana tare da ƙaddamar da kamfanonin Air Peace da Aero Contractors da Arik Air da Valuejet Airlines. Wannan ya bai wa jihohi sauƙi wajen zaɓen masu ɗaukar kaya.

A bana dai NAHCON ba ta jira awa 11 ba kafin ta yi kira da aiwatar da abin da na kira na ceton cikin gida na jiragen da alhazan su ke da wuya. Eh, da alama NAHCON ta kama wuqaqe da kura-kurai da suka yi a shekarun baya.

Ceto na cikin gida kamar yadda na kira shi ya faru ne lokacin da wani kamfanin jirgin da aka naɗa ya gaza ko kuma ya jinkirta wasu sa’o’i don sanya jirginsa don jigilar alhazai da aka ba shi ko kuma lokacin da kamfanonin jiragen sama suka nuna cewa ba za a iya jigilar jirgin ba.

A irin wannan yanayi, NAHCON za ta umurci wani kamfanin jirgin sama da ya yi jigilar alhazan da aka ware domin ceto alhazai daga halin ƙunci da bai kamata ba.

Jirgin na farko da ya fara a bana wani aikin ceto ne na cikin gida da kamfanin Max Air ya yi domin alhazan Nasarawa an ware su ne ga kamfanin Aero.

Kashi na farko na alhazan Jigawa da Max ya ɗauko shi ma aikin ceto ne saboda jinkirin da kamfanin jirgin na Azman ya yi.

Flynas ya kuma ceci alhazan Nasarawa a lokacin da ‘yan kamfanin Aero suka gaza fitowa a kan jadawalin da aka tsara. Su kansu ‘yan kamfanin Aero na da jigilar alhazai a Kaduna, FCT a aikin ceto na cikin gida.

Ba ya ɗaukar zarafi kuma ba ya ba da dama ga labari na gaba na baya bayan tafiyar sauri da sauqi na jigilar jirgin da muke gani a halin yanzu.

IHR, wata ƙungiya mai zaman kanta wacce ku ke haɗa kai da gaske har yanzu ba ta samu ƙorafe-ƙorafe ba dangane da samar da BTA ga mahajjata kamar yadda ta faru a baya, wanda hakan ke nufin duk da qarancin kuɗin da aka samu, Babban Bankin Nijeriya CBN ya samu damar sauke nauyin da ya rataya a wuyansa.

Jirgin sama mai fita na 2023 wani gagarumin ci gaba ne daga shekarar da ta gabata bisa ga kwatankwacin ƙididdigar da ya zuwa yanzu kuma ina roƙon cewa duk abubuwan da aka lura da suka shafi dole ne a magance su nan da nan.

Mafi muhimmanci shi ne kare lafiyar Mahajjata da duk wanda abin ya shafa, don haka duk wata matsala ta fasaha da ta shafi kowane jirgin sama dole ne a yi nazari sosai tare da magance mafi kyawun ayyukan duniya. Kamar yadda aka sani sau da yawa, mabuɗin kalmar a cikin jirgin sama shine tsira! Tsira da Tsira!!!

Sai dai hukumar NAHCON da Hukumar Jin Daɗin Alhazai ta Jihohi da masu jigilar Alhazai dole ne su bi ƙa’idar dawowar su domin ba da damar jigilar waɗanda suka fara tafiya a jirgi a karon farko. Ya kamata a bai wa alhazai fifiko kamar yadda ake yi a baya don rage lokacin tantancewa a filin jirgin sama na Sarki Abdulaziz.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *