Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Hukumomi a Faransa da Switzerland sun kama wasu jiragen sama guda uku na Shugaban ƙasar Nijeriya.
Kamen dai ya biyo bayan hukuncin da wata kotu a ƙasar Faransa ta yanke, inda ta bayar da izinin ƙwace jirgin saboda taƙaddamar kasuwanci da ta daɗe ta na yi tsakanin Jihar Ogun da wani kamfanin ƙasar China mai suna Zhongshan.
Jiragen da suka haɗa da Dassault Falcon 7ɗ da ke filin tashi da saukar jiragen sama na Paris-Le Bourget da Boeing 737 da Airbus 330 da ke filin jirgin saman Basel-Mulhouse a ƙasar Switzerland an dakatar da su daga tashi ne a matsayin wani ɓangare na aiwatar da biyan diyyar sasantawa da ta kai Dalar Amurka miliyan 74.5, don goyon bayan Zhongshan, kamar yadda jaridar Premium Times ta ruwaito.
A cewar majiyoyin, waɗannan jiragen sun je ƙasashen ne, don a yi mu su gyare-gyare lokacin da aka bayar da umarnin kama su ɗin.
Rahotanni sun ce, Gwamnatin Tarayyar Nijeriya ta biya sama da Dala miliyan 100 kan jirgin Airbus A330, wanda har yanzu ba a kai shi ƙasar ba.
Wannan kame ya samo asali ne daga rikicin shekarar 2016 lokacin da Gwamnatin Jihar Ogun ta soke kwangilar Zhongshan na sarrafa yankin sarrafa kayayyakin da ake fitarwa zuwa ƙasashen waje, duk da an bayar da kwangilar ne a shekara ta 2007.
Bayan kawo ƙarshen wannan yarjejeniya, Zhongshan ya ƙaddamar da yarjejeniyar saka hannun jari a Nijeriya, inda ya yi misali da yarjejeniyar zuba jari tsakanin Sin da Nijeriya.
Kotun sauraron ƙararrakin zaɓe ƙarƙashin jagorancin tsohon shugaban kotun ƙolin Burtaniya, ta baiwa Zhongshan dala miliyan 55.7, tare da ƙarin dala miliyan 9.4 na ruwa da kuma kuɗin shari’a da ya kai fam miliyan 2.86.
Duk da roƙon da gwamnatin tarayya ta yi na neman jihar Ogun ta warware rikicin, har yanzu ba a cimma matsaya ba, lamarin da ya kai ga matakin shari’a na ƙasa da ƙasa da ya kai ga ƙwace jiragen.
Umurnin kotun Faransa a bayyane ya haramta matsawa ko sayar da jirgin har sai Zhongshan ya karɓi diyya.
Tun a shekarar 2016 ne dai gwamnatin jihar Ogun da Zhongshan suka shiga tsaka mai wuya, biyo bayan matakin da jihar ta ɗauka na maye gurbin Zhongshan a matsayin manajan riƙon ƙwarya na yankin ciniki maras shinge na Ogun Guangdong.
Kamfanin Zhongshan, Zhuhai Zhongfu Industrial Group Co Ltd, ya ƙulla yarjejeniya a shekarar 2010 don bunƙasawa da sarrafa tashar masana’antar Fucheng da ke shiyyar, yarjejeniyar da daga baya ta warware, wanda ya kai ga faɗa a halin yanzu.
Wannan sabon lamari ya ƙara jefa Nijeriya cikin mawuyacin hali, yayin da ƙasar ke fuskantar illar rikicin, ba wai kawai a ƙwace jiragenta ba, har ma da ƙwace wasu kadarori a birnin Liɓerpool na ƙasar Ingila.
Waɗannan kadarorin da ke kan titin Aigburth Hall 15 da Beech Lodge da ke kan titin Calderstones, wata kotu a Birtaniya ta kama su a kan wannan taƙaddama.
An ƙiyasta darajar kadarorin na tsakanin fam miliyan 1.3 zuwa fam miliyan 1.7.
Umurnin kotun, kamar yadda aka rubuta, ya bai wa Zhongshan ikon aiwatar da kame tare da taimakon masu bada beli, waɗanda ke da izinin ɗaukar dukkan matakan da suka dace don tabbatar da cewa jiragen sun kasance a ƙasa.
Fadar Shugaban ƙasa ta yi ƙarin haske game da yunƙurin kamfanin na ƙasar Sin Zhongshan Fucheng Industrial Inɓestment Co. Limited na ƙwace kadarorin gwamnatin tarayyar Nijeriya ba bisa ƙa’ida ba.
Gwamnati ta bayyana matakin a matsayin zamba da rashin makama, inda ta ce ba ta da wata yarjejeniyar kwangila da kamfanin.
A cewar wata sanarwa da Bayo Onanuga, mai ba shugaban ƙasa shawara na musamman kan yaɗa labarai da dabaru, ya saƙi a shafin ɗ a ranar Alhamis, 15 ga Agusta, 2024, batun ya shafi taƙaddamar kwangila tsakanin Zhongshan da gwamnatin jihar Ogun.
Rikicin ya samo asali ne tun a shekara ta 2007, lokacin da kamfanin ya ƙulla yarjejeniya da jihar don gudanar da yankin ciniki mai ‘yanci. Daga baya aka soke yarjejeniyar a cikin 2015.
“Zhongshan Fucheng Industrial Inɓestment Co. Limited ba shi da wani ƙwaƙƙwaran dalili na neman gwamnatin jihar Ogun ta biya sji,” in ji Onanuga.
“Bayanan da ke tattare da kwangilar 2007, da soke ta a shekarar 2015, sun nuna ƙarara cewa kamfanin ya kafa shinge ne kawai a yankin don kasuwanci a lokacin da aka kawo ƙarshen kwangilar.” Duk da ƙoƙarin da jihar Ogun ta yi na shawo kan lamarin cikin kwanciyar hankali, Zhongshan ya bi doka a ƙasashen waje.
Kwanan nan kamfanin ya samu umarni guda biyu daga kotun shari’a na birnin Paris, masu kwanan wata 7 ga Maris da 12 ga Agusta, 2024, ba tare da an aika wa gwamnatin tarayya ko kuma gwamnatin jihar Ogun wata sanarwar hukuma ba.
Onanuga ya ce “Wannan dabarar da kamfanin na China ya yi wani yunƙuri ne da bai yi nasara ba na ƙwace kadarorin gwamnatin Nijeriya da ke ƙasashen waje.”
Ya kwatanta lamarin da mummunan lamarin P&ID, wanda ya haɗa da marasa kishin ƙasashen waje da ke ƙoƙarin damfarar gwamnatocin Afirka.
“Zhongshan ya ɓoye wasu muhimman bayanai kuma ya yaudari kotun shari’a ta Paris wajen haɗa jiragen yaƙin gwamnatin Nijeriya, waɗanda a halin yanzu suke ƙasar Faransa domin kula da su.
Waɗannan kadarorin, waɗanda ke da kariya daga kariyar diflomasiyya, wata kotun ƙasashen waje ba za ta iya haɗa su ba.” Fadar shugaban ƙasar ta jaddada cewa, wannan ba shi ne karon farko da Zhongshan ke ƙoƙarin aiwatar da hukuncin da ta yanke ba. Yunƙurin da aka yi a baya a Burtaniya da Amurka bai yi nasara ba.
Onanuga ya tabbatar wa da jama’a cewa gwamnatin Nijeriya tare da haɗin gwiwar jihar Ogun suna aiki cikin gaggawa don ganin an sauke umarnin da aka kafa a birnin Paris na baya-bayan nan a marawa wani ɗan jari hujja da ke neman kunyata Gwamnatin Tarayya da Shugaba Bola Tinubu.
Tarihin Rigimar Kwangila tsakanin jihar Ogun da Zhongshan an aiwatar da ita ne a shekarar 2007, kuma an samu sabani a shekarar 2015. A shekarar 2019, kwamitin sulhu ya bayar da sama da dala miliyan 60 ga gwamnatin tarayyar Nijeriya, duk da cewa Zhongshan ya gina katanga ne kawai a gidan na yankin ciniki kyauta.
Bayan haka, jihar Ogun ta yanke shawarar ƙin aiwatar da wannan kyautar, kuma ƙoƙarinsu na shari’a ya samu nasara a sassa daban-daban guda takwas. Gwamna Dapo Abiodun da wasu manyan jami’an jihar Ogun sun gana da wakilan Zhongshan a watan Satumban 2023 a birnin Landan domin tattaunawa a tsakaninsu.
Ko da yake, duk da amincewar farko daga Zhongshan, tattaunawar ta wargaje lokacin da kamfanin ya nemi cikakken biyan bashin da ba zato ba tsammani. “Zhongshan ya koma matsayinsa cikin dare,” in ji wani jami’in jihar Ogun.
“A kwana na biyu na tattaunawar, sun dage cewa za a biya su gaba ɗaya, lamarin da ya kai ga rugujewar shawarwarin.” Yayin da jihar Ogun ke ci gaba da bin hanyar sulhu, Zhongshan ya bi hanyar doka, ciki har da umarnin da tsohon shugaban ƙasar ya bayar na kwanan nan daga Paris. kotu.
Sai dai jihar Ogun ta jajirce wajen ganin an cimma matsaya mai ma’ana kuma tana aiki kafaɗa da kafaɗa da babban lauyan gwamnatin tarayya Prince Lateef Fagbemi akan lamarin.
Gwamnatin tarayya ta jaddada ƙudirinta na kare muradun ƙasa da kadarorin ƙasar daga duk wani hali na rashin adalci. “Nijeriya ba za ta taɓa yin ƙasa a gwiwa ba ga da’awar zamba, kuma muna da yaƙinin cewa za a fitar da wannan sabuwar doka,” in ji Onanuga.
Gwamnatin Jihar Ogun ta yi Allah-wadai da lamarin kuma ta tabbatar da cewa an ɗauki matakan ne ba tare da sanar da gwamnatin tarayyar Nijeriya, jihar Ogun, ko kuma wakilansu na doka ba.
Jihar Ogun ta yi zargin cewa da gangan Zhongshan ya ɓoye muhimman bayanai daga hukumomin Nijeriya tare da ɓata kotun Paris game da yanayi da kuma amfani da kadarorin.
A martanin da ta mayar, Gwamnatin Jihar Ogun, tare da haɗin gwiwar gwamnatin tarayyar Nijeriya, sun yi gaggawar ƙalubalantar waɗannan abubuwan na wucin gadi tare da neman a tsigesu cikin gaggawa.
