Yadda Gwamnatin Tarayya ta bankaɗo ma’aikatan bogi da suke zaune a ƙasashen waje 

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Dakta Folasade Yemi-Esan, Shugabar Ma’aikatan Gwamnatin Tarayya, HOCSF, ta ce aikin tantance ma’aikata da ofishinta ya yi kwanan nan, ya bankaɗo ma’aikatan da ke zaune a ƙasashen waje kuma har yanzu suna samun albashi daga Nijeriya.

Yemi-Esan ta bayyana hakan ne yayin wata tattaunawa da ta yi da shugabannin kafafen yaɗa labarai a ranar Laraba a Abuja, kasancewar wani ɓ angare na ayyukan bikin Makon Ma’aikata na 2024.

Taken bikin na 2024 shi ne ‘Koyar da Ƙwararriyar Afirka don Ƙarni na 21: Gina Tsarukan Ilimin Juriya don Ƙarfafa Samun Haɗuwa, Tsawon Rayuwa, Inganci da Ilmantarwa a Afirka’.

Hukumar ta HoCSF ta ce da yawa daga cikin ma’aikatan gwamnati, waɗanda suka shagaltu da ayyukansu, dole ne su yi murabus daga naɗin nasu, sakamakon gazawarsu wajen gudanar da aikin tantancewar.

A cewarta, aikin tantancewar yanaɗaya daga cikin matakan da ofishinta yaɗauka, na duba ayyukan cin hanci da rashawa, gudanar da aikin gwamnati cikin sauƙi da kuma sake fasalin fannin.

“Kwanan nan, akwai wata takardar da aka ba wa dukkan ma’aikatu, Ma’aikatu da Hukumomi (MDAs) cewa, ya kamata su yi ƙididdigar aiki a MDAs.

“Ma’ana, duk wanda ke cikin takardar sheda, wanda ke karɓ ar albashi, ya bayyana a zahiri sannan a miƙa sunayen waɗanda ba su halarci aikin ba.

“A cikin da’awar, na yi gargadin cewa Sakatarorin Dindindin da shugabannin da ke bayar da bayanan da ba daidai ba za su kasance da alhakin idan aka gano wani abu a wajen bayanan da aka bayar,” in ji ta.

Hukumar ta HOCSF ta ƙara da cewa, matakin da gwamnati taɗauka shi ne, bayan kammala aikin, za su dakatar da biyan albashin, ta wata hanya ko wata, sun bar hidimar ba tare da cikakkun takardu ba, amma har yanzu suna samun ƙarin albashi.

“Daga abin da na gani, yawan mutanen da suka fice daga ƙasar kuma har yanzu suna karɓ ar albashi, sun fi a ma’aikatun gwamnati fiye da na manyan ma’aikatun.

“A gaskiya na kiraɗaya daga cikin shugabannin hukumomin na tambaye shi dalilin da ya sa ake samun adadin mutanen da ke karɓ ar albashi kuma ba sa kan teburinsu.

“Na tambayi yadda hukumar ta samu irin wannan adadi mai yawa na ma’aikatan,” inji ta.

Misis Yemi-Esan ta ce amsar da ta samu ita ce, wasu daga cikin ma’aikatan gwamnati ma sun dawo daga Burtaniya domin tantancewar.

Misis Yemi-Esan ta ce: “Shugaban hukumar ta shaida min cewa ya gano cewa, bayan mako guda da gudanar da aikin tantancewar, wasu daga cikinsu sun garzayo daga Birtaniya zuwa Nijeriya da nufin yin nasu tantancewar.

“Ya ce sun zo masa suna cewa, aah! Oga muna kusa; mun ji sun yi tantancewa.

“Shugaban hukumar, ya buƙace su da su dawo nan da makonni biyu domin tantance su; Sanin da kyau cewa babu wanda ke aiki a Burtaniya, da zai iya samun irin wannan jin daɗin lokacin,” inji ta.

Hukumar ta HOCSF ta ce daga abin da ya faru da ita, yawancin ma’aikatan da abin ya shafa sun yi murabus daga naɗin nasu saboda sun san cewa aikin ya ƙare.

Ta yi tir da halin da ake ciki, inda ma’aikatan gwamnati da ba su da izinin fita daga ofishinsu, za su fita daga ƙasar na tsawon shekaru, kuma har yanzu suna samun albashi.

Misis Yemi-Esan ta ƙara da cewa irin wannan ci gaban ba abu ne da za a amince da shi ba, yayin da miliyoyin ‘yan Nijeriya ke jiran a yi musu aiki.

Ta kuma yi amfani da damar taron, domin nuna godiya ga abokan hulɗar kafafen yaɗa labarai waɗanda ta bayyana a matsayin “ƙashin baya ga nasarar sauye-sauyen da ofishinta ya gudanar” tun bayan hawanta aiki.