Yadda kamfanin China ya sake ƙwace wani jirgin Nijeriya a Kanada

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Kamfanin Dillancin Labaran iqna ya labarto cewa, wani kamfanin ƙasar China da ya ƙwace wasu kadarorin Nijeriya ya sake ƙwace wani jirgin saman alfarma mallakar Nijeriya a ƙasar Canada.

Kwanan nan Zhongshang Fucheng Industrial Investment Ltd ya samu canjin takardun ajiyar kayan jirgin saman Bombardier 6000 BD-700-1A10 daga hukumomin Kanada a Montreal, wannan jarida ta ji daga majiyoyin da suka san halin da ake ciki, watanni bayan da wata kotu ta Kanada ta yanke hukuncin da ya ba Zhongchang damar ƙwace jirgin daga Nijeriya.

“Kotu ta ba da umarnin kama Zhongshang da ya kama jirgin a farkon wannan shekarar, amma ba da daɗewa ba aka kammala canjin tsare-tsare daga Nijeriya zuwa Zhongshang,” wani wanda ya san ayyukan Zhongshang ya faɗa a ɓoye don tattaunawa kan lamarin. “Zhongshang ba zai daina ƙwace kadarorin Nijeriya a duk duniya ba har sai an biya kashi na ƙarshe na kwangilar da aka ba shi.”

A ranar 21 ga Maris, 2024, Alƙali Daɓid Collier na Kotun ƙoli ta ƙuebec ya yi watsi da hujjojin Nijeriya na ci gaba da mallakar jirgin, wanda bayanai suka nuna cewa ɗan gudun hijira Mista Etete ya saye shi a kan dala miliyan 57 a wani ɓangare na kashe maƙudan kuɗaɗe da ya yi jim kaɗan bayan ya samu sama da dala miliyan 350 daga sayar da rijiyar mai na OPL 245 mai fa’ida amma cin hanci da rashawa a shekarar 2010.

Nijeriya ta fara ƙwace jirgin mai lamba M-MYNA mai lamba 9471 daga hannun Mista Etete a shekarar 2016 kuma ta makale a Dubai. Shafukan yanar gizo na bin diddigin jirgin sun nuna cewa an tashi ba zato ba tsammani zuwa Kanada a ranar 29 ga Mayu, 2020, inda Nijeriya cikin sauri ta samu umarnin kotu na kama shi a babban filin jirgin sama na Montreal. Wani kamfani na ƙasar Kanada mai suna Tibit ya nemi ya ce mallakin jirgin ne, amma kotunan Kanada sun amince Nijeriya ta ci gaba da kula da jirgin.

A shekarar 2023, Zhongshang ya yi yunƙurin ƙwace jirgin, wanda zai iya ɗaukar mutane 19, yayin da yake ƙoƙarin tabbatar da hukuncin da ya bayar na sama da dala miliyan 70 kan Nijeriya.

Mai shari’a Collier ya ce Nijeriya ta gaza shiga taƙaddama game da ƙwace jirgin da Zhongshang ya yi, inda ya bayyana hujjar ƙasar cewa ba za ta iya mayar da martani kan ƙarar da aka shigar na tsawon watanni tara kan babban zaɓen watan Fabrairu zuwa Maris na 2023 ba ne, kuma ba za a amince da shi ba.

Alƙalin ya kuma yi watsi da ƙarar da Nijeriyar ta yi na ba da kariya ga ‘yan Nijeriya bisa la’akarin da kwamitin sasantawa da kotuna a Burtaniya suka gabatar. Wata kotun ɗaukaka ƙara a Amurka ta kuma yanke hukuncin a baya-bayan nan cewa Nijeriya ba za ta iya neman kariya daga matakin da Zhongshang ya ɗauka na yanke hukunci ba.

Yayin da jirgin nan na alfarma na Bombardier ke hannunsa, Zhongshang ya samu nasarar ƙwace kadarorin Nijeriya a Birtaniya da Faransa da kuma Kanada, inda aka ƙwace masaukin baƙi, jiragen shugaban ƙasa da kuma jirgin Etete, bi da bi – tare da yiwuwar ƙwace wasu kadarorin a Belgium da kuma Amurka a cikin makonni masu zuwa.

Duk da cewa Nijeriya ta yi hasarar dukkan ƙalubalen da ta ke fuskanta kan masu zuba jari na ƙasar Sin a aƙalla ƙasashe biyar, amma duk da haka ba ta ci gaba da yin wani laifi ba a shari’ar da ta samo asali daga durƙushewar kwangilar yankin ciniki cikin ‘yanci a jihar Ogun.

Nijeriya da jihar Ogun sun bayyana ƙoƙarin da ake yi na sasanta lamarin da Zhongshang, duk da cewa ba a samu labarin wata hanya ba tun lokacin da jam’iyyun suka haɗu a birnin Landan daga ranar 27-29 ga Satumba, 2023. 

Mai magana da yawun shugaban ƙasar, Bola Tinubu bai mayar da wata buƙata ta neman jin ta bakinsa ba akan sabon ci gaba.

By ukarofi