Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Zaɓaɓɓen Shugaban Ƙasa, Bola Ahmed Tinubu ya gode wa ‘yan Nijeriya da suka ba shi jan ragamarsu, ya kuma ba su tabbacin cewa shi ne zai jagoranci kowa da kowa.
Tsohon gwamnan na Legas ya yi wannan alƙawarin ne a lokacin da yake gabatar da jawabinsa na karrama shi biyo bayan ayyana shi a matsayin wanda ya lashe zaɓen Shugaban Ƙasa da aka gudanar a ranar 25 ga watan Fabrairu.
Tinubu, wanda shi ne ɗan takarar Jam’iyyar APC a zaɓen na ranar Asabar ya samu ƙuri’u 8,794,726 inda ya doke abokin hamayyarsa kuma ɗan takarar Shugaban Ƙasa na Jam’iyyar PDP, Atiku Abubakar wanda ya samu ƙuri’u 6,984,520, da Peter Obi na Jam’iyyar Labour wanda ya samu ƙuri’u 6,101,533.
Ɗan takarar Shugaban Ƙasa na Jam’iyyar New Nigerian Peoples Party (NNPP), Rabi’u Kwankwaso ya zo na 4 da tazarar quri’u 1,496,687.
Ya kuma ce a lokacin zaɓen, watakila sauran ‘yan takarar Shugaban Ƙasa sun kasance abokan hamayyarsa amma ba maƙiyinsa ba ne.
Bayanin nasa yana cewa; “Na yi matuƙar ƙasƙantar da kai da kuka zaɓe ni in zama Shugaban Ƙasa na 16 na jamhuriyar mu abin ƙauna.
Wannan lokaci ne mai haske a rayuwar kowane mutum da kuma tabbatar da wanzuwar dimokuraɗiyyarmu. Har a cikin zuciyata Ina godiya.
“Ko kai ɗan Batified, Atikulated, Obidient, Kwankwasiyya, ko kana da wata alaƙa ta siyasa, kun zavi ƙasa mafi kyawu, mai fatan alheri kuma Ina gode muku bisa gudummawar ku da sadaukarwarku ga dimokuraɗiyyar mu.
“Kun yanke shawarar amincewa da manufofin dimokuraɗiyya na Nijeriya da aka kafa bisa wadata tare kuma wanda aƙidar haɗin kai, adalci, zaman lafiya da juriya suka bunƙasa. Sabon fata ya kunno kai a Nijeriya.
“Muna yaba wa INEC bisa gudanar da zaɓe na gaskiya da adalci. Abubuwan da suka faru ba su da yawa a adadi kuma ba su da muhimmanci ga sakamako na ƙarshe. Tare da kowane zagaye na zaɓe, muna ci gaba da kammala wannan tsari mai muhimmanci ga rayuwar dimokuraɗiyyarmu.
“A yau, Nijeriya ta tsaya tsayin daka a matsayin babbar nahiyar Afirka. Ta ƙara haskakawa a matsayin babbar dimokuraɗiyya a nahiyar.
“Na gode wa duk waɗanda suka goyi bayan yaƙin neman zaɓe na. Daga Shugaba Buhari wanda ya jagoranci yaƙin neman zaɓe na a matsayina na shugaban ƙungiyar, har zuwa mataimakina ɗan takarar shugaban ƙasa, Sanata Kashim Shettima.
“Zuwa ga gwamnonin jam’iyyarmu masu burin ci gaba ga wannan ƙasa, zuwa ga shugabancin jam’iyya, ga ‘yan jam’iyyar mu masu biyayya. Ina bin ku bashin godiya. Ga ɗaukacin ƙungiyar kamfen, ina gode muku da gaske.
“Ina godiya ga matata mai ƙaunata da kuma dangina masoyi waɗanda goyon bayansu ya kai ga mu ga nasara. Idan ba tare da ku ba, wannan nasarar ba za ta yiwu ba.
“Ina godiya ga Allah Maɗaukakin Sarki. Da rahamarsa aka haife ni ɗan Nijeriya kuma ta dalilinsa maɗaukakin manufa na tsinci kaina a matsayin wanda ya lashe wannan zaɓe. Allah Ya ba ni hikima da jajircewa wajen jagorantar al’umma zuwa ga ɗaukakar da Shi kaɗai ya qaddara mata.
“A ƙarshe, Ina gode wa al’ummar Nijeriya saboda yadda suka yi imani da dimokuraɗiyyarmu. Zan zama shugaba mai adalci ga dukkan ‘yan Nijeriya. Zan kasance daidai da burinku, in ba da kuzarinku da amfani da basirarku don isar da al’ummar da za mu yi alfahari da ita.
“Ga ’yan takara na, tsohon Mataimakin Shugaban Ƙasa Atiku, tsohon Gwamna Kwankwaso, tsohon Gwamna Obi da sauransu, zumuncinmu mai ɗorewa ne. Wannan ya kasance gasa, kamfen mai girman kai. Ina matuƙar girmama ku.
“Dole ne a yanzu gasar siyasa ta bada damar yin sulhu a siyasance da gudanar da mulki mai dunqulewa.
“A lokacin zaɓen, watakila ka kasance abokin hamayya na amma ba ka taba zama makiyi na ba. A cikin zuciyata ku ‘yan uwana ne.
“Duk da haka, na san wasu ‘yan takara za su yi turjiya wajen amincewa da sakamakon zaɓen. Haƙƙin ku ne ku kai kotu. Abin da ba daidai ba ne ko abin da ba shi da kariya ba shi ne kowa ya shiga tashin hankali. Duk wani ƙalubale ga sakamakon zaɓen ya kamata a gabatar da shi a gaban kotu, ba a kan tituna ba.
“Ina kuma roqon magoya bayana da su bari mu gudanar da mulki cikin zaman lafiya, kuma tashe-tashen hankula su kau. Mun gudanar da yaƙin neman zaɓe mai tsari, lumana da ci gaba. Dole ne sakamakon yaƙinmu ya kasance mai kyau.
“Eh, akwai rarrabuwar kawuna a tsakaninmu da bai kamata ba. Mutane da yawa ba su da tabbas, suna fushi; Idan na isa ga kowane ɗayanku. Bari ingantattun ɓangarorin ɗan Adam mu su ci gaba a wannan lokaci mai muni. Mu fara warkewa da kwantar da hankalin al’ummarmu.
“Yanzu a gare ku matasan ƙasar nan, ina kira gareku da babbar murya. Na fahimci raɗaɗin da kuke ji, burinku na kyakkyawan shugabanci, tattalin arziki mai ɗorewa da kuma qasa mai cike da aminci wacce za ta kare ku da makomarku.
“Ina sane da cewa ga yawancin ku Nijeriya ta zama wurin da za ku iya fuskantar ƙalubale da ke taƙaita iyawar ku na ganin kyakkyawar makoma ga kanku.
“Gyara gidanmu na qasa mai daraja yana buƙatar ƙoƙarin mu na haɗin gwiwa, musamman matasa. Yin aiki tare, za mu ciyar da wannan al’umma ba kamar da ba.
“Mataimaki na, zaɓaɓɓen shugaban ƙasa Shettima, da na fahimci ƙalubalen da ke gabanmu. Mafi muhimmanci, muna kuma fahimta kuma muna matuqar daraja hazaƙa da nagartar ku, al’ummar Nijeriya. Mun yi alƙawarin saurare da yin abubuwa masu yawa, manyan ayyuka, waɗanda suka ɗora mu a kan turbar ci gaban da ba za a iya jurewa ba. Da fatan za a ba mu dama tukuna.
“Tare, za mu gina al’umma mai haske da fa’ida don yau, gobe da kuma shekaru masu zuwa.
“A yau, kun ba ni babbar daraja da za ku iya ba wa mutum ɗaya.
“Saboda haka, zan ba ku iyakacin ƙoƙarina a matsayin shugaban ku na gaba kuma babban kwamandan ku. Zaman lafiya da haɗin kai da wadata su ne ginshiƙan al’ummar da muke son ginawa. Lokacin da kuka kalli abin da za mu cim ma a cikin shekaru masu zuwa, za ku yi magana da alfahari da kasancewa ɗan Nijeriya.”