A karon farko Nijeriya na shirin tura ɗan sama-jannati sararin samaniya

Daga MAHDI M. MUHAMMAD

Gwamnatin Tarayyar Nijeriya ta bayyana shirin tura ɗan ƙasarta na farko zuwa sararin samaniya.

Darakta Janar na Hukumar Binciken Sararin Samaniya ta Nijeriya (NASRDA), Dakta Mathew Adepoju, ne ya bayyana hakan yayin wani taron manema labarai da ya kira a Abuja, Babban Birnin Tarayyar Nijeiya, a ranar Laraba da ta gabata.

Dokta Adepoju ya bayyana cewa, Gwamnatin Tarayyar Nijeriya ta rattaba hannu kan wata yarjejeniyar fahimtar juna tsakaninta da hukumomin cibiyar binciken sararin samaniya ta SERA, domin sauƙaƙa wannan gagarumin aiki.

Shugaban ya bayyana da cewa; “Wannan eanibal’amari ne da ya nuna gagarumin cigaba ga Najeriya shekaru 25 da fara binciken sararin samaniya kuma yana buɗe sabbin damarmaki na binciken kimiyya da cigaban fasaha.”

Ya ƙara da cewa, ana sa ran shirin zai samar da cigaban fasaha da kuma sa sha’awar harkar STEM (Kimiyya, Fasaha, Injiniyanci da Lissafi) a tsakanin matasan Nijeriya.

A cewarsa, ya yi daidai da manufofin NASRDA na dogon lokaci na amfani da fasahar sararin samaniya don ci gaban ƙasa da gasa a duniya.

Dokta Adepoju ya bada tabbacin cewa za a aiwatar da aikin tare da mafi girman matakan tsaro da ƙwararrun ƙwararru na aasashen duniya da kuma mafi kyawun ayyuka.

Shirin sararin samaniyar Nijeriya yana da buri da ya wuce iyakokinsa, kuma ana fatan maganganu masu ƙarfin gwiwa – irin su wani aiki na mutum – za su zaburar da masu kallon taurari a faɗin nahiyar.

Nijeriya ta riga ta raba albarkatu daga kadarorinta a sararin samaniya, kamar samar da hotunan tauraron ɗan adam ga Mali, kuma ta goyi bayan ra’ayin hukumar kula da sararin samaniyar Afirka.

Tare da ƙaruwar adadin ƙasashen Afirka da ke zuba jari a shirye-shiryen sararin samaniya, yayin da kamfanonin wutar lantarki ke raguwa, nahiyar za ta iya zama wurin da za a gudanar da bincike na shekaru masu zuwa.