Shugaban rundunar soji ta takwas, GOC ya buɗe makarantar firamare a Gusau

Spread the love

Daga SANUSI MUHAMMAD a Gusau

Shugaban Rundunar Sojojin Nijeriya, runduna ta 8 (GOC), Birgediya Janar Ibikule  Ajose, ya ƙaddamar da Makarantar Ƙananan Yara ta Kwamanda da ke Rundunar Sojojin Nijeriya a Gusau. 

Mataimakin Daraktan Hulɗa da Jama’a na Sojoji, 1 Brigade Nigerian Army Laftanar Sulaiman Omale ya bayyana haka a cikin wata sanarwa da ya raba wa manema labarai a Gusau ranar Talata.

A yayin ƙaddamar da makarantar, Birgediya Janar Ajose ya yaba da kafa makarantar, inda ya bayyana ta a matsayin abin yabawa, inda ya ce shirin wani ci gaba ne ga al’umma.  “Ilimi na da matuƙar muhimmanci ga ci gaban kowace al’umma, don haka yana faranta min rai cewa wannan aiki ya samu nasara. 

“Ina so in bayyana cewa makarantar ilimi ce ta kyauta, saboda haka iyaye ba su da wani uzuri na hana ‘ya’yansu makaranta,” inji shi.

GOC ya yi kira da a yi wa kwamanda 1 Brigade Nigerian Army Gusau, Birgediya Janar S. Ahmed, wanda ya taimaka wajen kafa makarantar.  Ya kuma nuna jin daɗinsa kan yadda kwamandan ya jajirce wajen kyautata jin daɗin jama’a da ilmantar da al’ummar barikin.

A jawabin maraba, Birgediya Janar S. Ahmed wanda kuma shi ne kwamandan rundunar haɗin gwiwa ta Operation Hadarin Daji a jihohin Zamfara da Kebbi, ya yi tsokaci kan alƙawarin da ya ɗauka watanni 12 da suka gabata na samar da makarantun firamare, ƙananan da manyan sakandire.

Ya zayyana cikakken ƙoƙarin da aka yi na ɗagawa da kuma gyara kayan aiki domin cika ƙa’idoji. 

“Don karya harsashi, na yi alƙawarin cewa za mu yi aiki a makarantar da ɗalibai ba za su biya kuɗin makaranta ba, ba za su sayi uniform ba, ba za su sayi littattafai ba kuma ba za su sayi komai don zuwa makaranta ba,” Birgediya Janar Ahmed ya bayyana.

Ya bayyana irin goyon baya da gudunmawar da GOC ke bayarwa wajen ganin an cimma wannan manufa, inda ya ce makarantar ta riga ta samar da rigunan ɗalibai 240 baya ga littafai na musamman, da kayan rubutu, da kayan wasanni, ya ƙara da cewa, an kuma gina ajujuwa uku na ƙaramar sakandare a makarantar.

Makarantar Command Children, wacce Hukumar Ilimi ta bai-ɗaya ta Jihar Zamfara ta fara ginawa, ta yi fama da rashin kula da kuma lalacewa.  Duk da haka, ta hanyar ƙoƙarin 1 Brigade Nigerian Army Gusau, an gyara wurin gaba ɗaya tare da kayan aiki don zaman karatun 2024/2025. 

Makarantar tana ɗauke da farar alluna, tebura, kujeru na ɗalibai, da kayan ofis na ma’aikata, tare da riguna da kayan ilimantarwa ga ɗaliban majagaba.

Manufar makarantar ita ce samar da ingantaccen ilimi tare da ingantattun sakamakon koyo ga duk ɗalibai ta hanyar ingantacciyar kulawar makaranta da kuma shiga tsakani daga jama’ar da ke karɓar baƙuncin.

By ukarofi