Tinubu ya ƙalubalanci Atiku kan yaɗa shari’ar zaɓen Shugaban Ƙasa kai-tsaye

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Zaɓaɓɓen Shugaban Nijeriya mai jiran gado, Bola Tinubu, na adawa da buƙatar da ɗan takarar Shugaban Ƙasa na Jam’iyyar PDP, Atiku Abubakar, ya yi na watsa shirye-shiryen kai tsaye kan yadda zaɓen ke gudana.

A martanin da aka gabatar a ranar Laraba, Tinubu da mataimakin shugaban ƙasa, Kashim Shettima, ta hannun tawagar lauyoyinsu ƙarƙashin jagorancin Wole Olanipekun, sun ce buƙatar ta cin zarafin kotu ne.

Sun buqaci Kotun Sauraron Ƙararrakin Zaven Shugaban Ƙasa da ta yi watsi da bukatar, suna masu cewa agajin da masu neman zaɓen suka nema bai kai yadda kotu za ta iya ba.

Baya ga bayyana aikace-aikacen a matsayin rashin gaskiya, sun ce kotun ba gidan wasan kwaikwayo ba ne ko gidan kashe ahu don nishaɗin jama’a.

Sun bayyana, a cikin takardar shaidar, cewa aikace-aikacen yana da alaƙa da tsare-tsaren kotun, wanda ke waje da ikon Kotun Korar Shugaban Ƙasa (PEPT) kamar yadda aka tsara.

Sun yi zargin cewa Atiku da jam’iyyarsa sun kasa jawo hankalin kotu kan yadda kotuna suka ba da umarnin gudanar da shari’ar.

Aikace-aikacen a nasu ra’ayi, ya kuma taɓo iko da hurumin da kundin tsarin mulkin ƙasar ya bai wa shugaban kotun ɗaukaka ƙara, wanda kotun da aka kafa a halin yanzu ba za ta iya jin daɗi ba.

Sun ce yana da kyau kotu ta yi watsi da ƙarar da masu shigar da ƙara suka shigar.

Sun ƙara da cewa a mafi kyawu, aikace-aikacen ya kasance “na ilimi, mai hankali sosai, ba dole ba ne, mai ɓata lokaci, wanda ba a saba gani ba kuma ba zato ba tsammani, musamman, daga rukunin masu gabatar da ƙara, waɗanda ya kamata su yi addu’a don ƙarin gwaji na kokensu.”