Yadda talauci ke ingiza mutane sayar da ƙodarsu a Nijeriya

Spread the love

Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD

An fallasa wani mummunar yanayi da ake ciki a Nijeriya, inda wasu suka buɗe wata hajar hada-hadar gaɓɓan mutane, inda sama da ƙoda guda 651 aka sayar ba bisa ƙa’ida ba tsakanin shekarar 2015 zuwa 2020, sannan an yi kiyasin samun dala biliyan 41 a kasuwar gaɓɓai na bayan fage, a cewar Farfesa Aliyu Abdu, babban likitan nephrologist a Jami’ar Bayero Kano (BUK), kuma mai ba da shawara a asibitin Aminu Kano Tech.

Farfesa Abdu ya bayyana hakan ne a yayin wani babban taron ƙara wa juna sani kan ƙa’idojin dashen gaɓoɓin jiki da aka gudanar a Abuja ranar Talata, inda ya bayyana haramtacciyar sana’ar a matsayin wata “ƙazamiyar sana’a ta duniya” wacce ta haɗa da dillalai marasa izini, masu iƙirarin ɗaukar ma’aikata, ’yan damfara da kwararrun likitoci da mutanen da suka ƙagu wajen raɓuwa da wasu gaɓobinsu don rabuwa da baƙin talauci.

“Waɗannan ɓata-garin masu aikata laifuka suna haɗa mutanen da son sayar da gaɓɓan jikinsu da masu arziki, suna mayar da talauci mutane hanyar kasuwanci don samun riba,” inji Farfesa Abdu.

Ya bayyana cewa, kasuwar sayar da gaɓɓai ta bayan fage a Nijeriya wani ɓangare ne na al’amarin da ya zama ruwan dare gama duniya inda ake sayar da aƙalla ƙoda 10,000 a duk shekara ba tare da wani ƙwaƙwaran kulawa ga masu sayarwar ba bayan an yi musu tiyata, lamarin da ke barinsu da matsalolin lafiya na tsawon rayuwarsu, da damuwa, da kuma matsalolin kuɗi.

A cewar wasu ƙwararru a wajen taron, fataucin gaɓoɓin jiki a Nujeriya na aiki ne kamar wata ƙungiya mai cike da mai, wanda ya haɗa da likitoci, ma’aikatan jinya, masu aikin jinya, direbobin motar ɗaukar marasa lafiya, ‘yan yawon buɗe ido, da dillalan gida, duk suna aiki tare domin ɗaukar masu sayarwa, yin tiyata a asirce, da kuma shirya sayar da ƙodar ga masu arziki a wasu lokutan a cikin Nijeriya, amma galibi sun fi sayarwa a ƙasashen waje.

Duk da Dokar Kiwon Lafiyar Niieriya ta 2014, wadda ta haramta sayar da sassan jikin ɗan adam da kuma ƙayyade zaman gidan yari ga duk wanda aka kama da laifin, aiwatar da dokar ya kasance mai rauni, wanda ke ba da damar kasuwar bayan fage ta ci gaba.

“Idan ba tare da tsauraran matakan tilasta doka da ayyukan likita ba, fataucin gabobin zai ci gaba da bunƙasuwa, da kara zurfafa rashin daidaito da haifar da wahala ga wadanda suka fi rauni,” inji Farfesa Abdu.

A ɗaya daga cikin wani lamari mai ban mamaki da ban mamaki na fataucin sassan jiki a tarihin Nijeriya, tsohon mataimakin shugaban majalisar dattawa, Ike Ekweremadu ɗan shekaru sittin, kuma ɗaya daga cikin fitattun ‘yan majalisar dokokin Nijeriya, an same shi da laifin tare da matarsa, Beatrice, mai shekaru 56, da kuma wani likita ɗan aasar Birtaniya, Dr. Obinna Obeta, mai shekaru 51 a watan Maris 2023, da laifin safarar ɓarawon zamani a ƙasar Birtaniya.

Bayan zaman shari’a na makonni shida da suka yi a Old Bailey na Landan, alƙalan kotun sun yanke hukuncin cewa mutanen uku sun haɗa baki ne don safarar wani ɗan kasuwa mai shekaru 21 mai rauni a Legas zuwa Burtaniya domin ya girbe ƙodarsa.

Lauyan kare haƙƙin ɗan Adam Frank Tietie ya kira lamarin a matsayin “annoba,” yana mai koka da shirun da jama’a suka yi kan batun da ya mamaye talakawan Nijeriya.

“Mutum zai yi tsammanin zagi da babbar murya ga jama’a, amma hakan ba haka yake ba, ko dai mutane suna sayar da sassan jikinsu don gujewa talauci, ko kuma marasa mutunci suna cire sassan jikin marasa lafiya a asirce ba tare da izini ba,” inji Tietie.

A shekarar 2021, an tilasta wa wani asibitin Abuja kafa alamar rubutu mai taken “Ba Mu Sayi ƙoda!” bayan cika da tambayoyi daga mutanen da ke neman siyar da sassan jikinsu sakamakon kullen Korona.

By ukarofi