Yajin aiki: Muna tausaya wa ɗalibai kan dogon rufewar jami’o’i – NAAT

Daga MAHDI M. MUHAMMAD

Ƙungiyar Masana Fasahar Ƙere-ƙere ta Ƙasa (NAAT) a ranar Laraba ta ce, ta jajanta wa ɗaliban Nijeriya kan yadda aka daɗe da rufe jami’o’in gwamnati.

NAAT ta kuma ce, kamata ya yi a ɗora wa Gwamnatin Tarayya laifin tafiyar katantanwa a tattaunawar da ake yi na sasanta yajin aikin da ya daɗe.

Matsayin ƙungiyar na ƙunshe ne a cikin wata sanarwa da shugabanta, Kwamared Ibeji Nwokoma ya fitar wacce aka rabawa manema labarai a Abuja.

Kwamared Nwokoma, wanda ya yi kira ga masu ruwa da tsaki da ’yan Nijeriya da su yi nasara a kan gwamnati don kawo ƙarshen tattaunawar da ake yi, ya ce, NAAT ta gaji da rattaba hannu kan yarjejeniyar MoA ko na takardar fahimtar juna tare da ƙayyade lokaci waɗanda ba su dace ba wajen kawo ƙarshen wannan yajin aiki.

Sanarwar ta qara da cewa, “muna so mu sanya ta a rubuce sannan kuma mu bayyana cewa, ya kamata a ɗora wa Gwamnatin Tarayya alhakin yajin aikin da ƙungiyar malaman fasaha ta ƙasa (NAAT) ta yi.

“Gaskiyar magana ita ce, mun gaji da sanya hannu kan yarjejeniyar Aiki ko Fahimta tare da jadawalin lokaci wanda gwamnati ta gaza aiwatar a lokaci mai tsawo.

“Shugabannin ƙungiyar na jajanta wa ɗaliban da ’ya’yanta ke ciki don haka ta sake bayyana ƙudurinta na komawa bakin aiki amma tana roƙon ’yan Nijeriya masu kishin ƙasa da su yi nasara a kan gwamnati ta kawo ɗauki cikin gaggawa. Tattaunawar zuwa ga ƙarshe mai ma’ana da wuri-wuri

“Ƙungiyar ta yi taron sasantawa da Ministan Ƙwadago da Aiki a ranar 6 ga watan Mayu, 2022 da kuma wani taro na uku da shugaban ma’aikatan fadar shugaban ƙasa ya jagoranta a fadar shugaban ƙasa a ranar 12 ga Mayu, 2022. Abin takaici babu ko ɗaya daga cikin waɗannan tarurruka da su ka haifar da sakamakon da ake so.

“Taron da aka yi a ranakun 21 ga Maris da 21 ga Afrilu, 2022 tare da Kwamitin Sake Tattaunawa a kowane fanni yana tafiyar hawainiya domin babu wani ƙudiri da gwamnati ta yi wa ƙungiyarmu baya ga tarukan da wata ƙungiyar ’yan uwa da gwamnati ta yi a baya-bayan nan.

“Saboda haka NAAT ta roƙi gwamnati da ta gaggauta aiwatar da shirin sake tattaunawa don ba da damar warware duk wasu batutuwan da ba su dace ba.”