Daga SANUSI MUHAMMAD a Gusau
Jigo a jam’iyyar APC a Jihar Zamfara, Dr. Sani Abdullahi Shinkafi, ya shigar da kara a babbar kotun tarayya da ke Gusau yana ƙalubalantar sakamakon zaɓen fidda gwani na gundumar Sanata ta Arewa a Zamfara da aka gudanar a ranar 19 ga Mayu, 2026.
Ƙarar ta ambaci APC da hukumar zaɓe mai zaman kanta ta ƙasa (INEC) a matsayin waɗanda ake tuhuma kuma yana neman a soke sanarwar cewa an yarda da Sanata Sahabi Ya’u Ƙaura a matsayin ɗan takarar jam’iyyar a zaɓen 2027.
Da yake jawabi ga manema labarai bayan shigar da ƙarar, lauyan mai ƙara, Barista Bello Galadi, ya ce zaɓen fidda gwanin ya kasance cike da kurakurai kuma bai yi daidai da dokar zaɓe ba.
“Mun shigar da ƙara a kan APC da INEC kan rashin adalcin da aka yi mana. Barr. Galadi ya ce
APC ta ayyana Sanata Sahabi Ya’u Ƙaura a matsayin wanda ya lashe zaɓen fidda gwanin ba tare da amincewar sauran ‘yan takara ba” in ji Galadi.
“Bayan rashin gamsuwa da wannan sanarwar, muna jin ya zama dole mu kusanci wannan babbar kotun tarayya don neman adalci.”
“Muna sa ran kotun za ta yi adalci, ta gyara matsalolin, kuma ta yi abin da ya dace.”
Galadi ya yi jayayya cewa tsarin bai cika buƙatun yarjejeniya mai inganci ba kamar yadda aka tanada a sashe na 84 na dokar zaɓe ta 2022.
“Babban damuwarmu ita ce babu zaɓen fidda gwani. Muna da tabbas sosai. A ƙarƙashin sashe na 84, domin cimma yarjejeniya ta zama daidai, dole ne a cika sharuɗɗa biyu: dole ne a sami yarjejeniya a rubuce, kuma dole ne duk masu neman takara su amince da ita”.
Mai ƙara yana roƙon kotu da ta ayyana zaɓen fidda gwanin a matsayin wanda ba shi da tushe kuma ta umarci APC ta gudanar da sabon zaɓen fidda gwani na mazabar Sanata ta Zamfara ta Arewa.
“Muna kira ga kotu da ta soke zaɓen fidda gwani gaba ɗaya a yankin Sanata a Zamfara ta Arewa, sannan ta sake tsara wata rana don sabon zaɓe.
“Muna ɗaukar zaɓen fidda gwani a mazabar Sanata ta Arewa a Zamfara a matsayin wanda ba shi da tushe kuma ya saɓawa dimokuraɗiyya,” Galadi ya ƙara da cewa.
Ya nuna ƙwarin gwiwar cewa kotun za ta sake duba shaidun da aka gabatar ta kuma yanke hukunci a kan wanda yake karewa.
“Muna jiran adalci daga kotu. Alƙali zai sake duba ƙararmu tare da shaida a gaban kotu. A ƙarshen rana, kotu za ta ga inda hukuncin ya karkata. Muna fatan cewa hukuncin zai yi nasara a kanmu,” in ji shi.
