Daga MAHDI M. MUHAMMAD
Gwamnatin Tarayya ta sanar da cewa kamfanin man fetur na Nijeriya (NNPC) ba shi da kuɗaɗen da ake buƙata don sake gina bututun mai na ƙasar nan.
Heineken Lokpobiri, ƙaramin Ministan Albarkatun Man Fetur ne ya bayyana haka a wajen taron man fetur na shekarar 2024 da aka kammala kwanan nan, wanda ƙungiyar Manyan Ma’aikatan Man Fetur da Gas ta Nijeriya (PENGASSAN) ta shirya a Abuja.
Lokpobiri ya bayyana ƙalubalen da ke tattare da karkatar da kamfanonin mai na ƙasa da ƙasa da kuma buƙatar ƙara yawan man da ake haƙowa.
Ya nanata cewa hanyoyin samar da bututun mai na Nijeriya da ke da matuƙar muhimmanci wajen safarar ɗanyen mai na cikin wani yanayi.
“Bututunmu sun tsufa, sun lalace, kuma sun wuce tsawon lokacin da ya kamata su yi aiko,” inji shi
“Ko da za mu iya haƙo sama da ganga miliyan 1.7 na ɗanyen mai, kwashe shi zuwa tashar wani muhimmin batu ne.”
Ya bayyana cewa bututun da aka gina a shekarun 1960 da 1970, yanzu sun lalace sosai.
“ɓarnatar da bututun mai ya yi kamari domin waɗannan bututun sun lalace gaba ɗaya kuma ana iya fasa su cikin sauƙi. Akwai ingantattun fasahohi da bututu masu ƙarfi da ake samu, amma suna da tsada. Kamfanin NNPC, abokin haɗin gwiwarmu, a halin yanzu bai da kuɗaɗen da za a maye gurbin waɗannan bututun,” inji Lokpobiri.
Dangane da haka, ya bayar da shawarar yin haɗin gwiwa tsakanin gwamnati da masu zaman kansu a matsayin mafita ga matsalar bututun mai.
“Muna buƙatar ɗaukar tsarin PPP na duniya don kawo jarin kamfanoni masu zaman kansu,” inji Lokpobiri.
Ya yarda cewa kwarin gwiwar masu zuba jari a fannin mai na Nijeriya ya ragu a cikin shekaru 12 da suka gabata amma ya lura da ƙoƙarin da gwamnati mai ci ke yi na sake gina wannan kwarin gwiwa.
Dangane da batun safarar man fetur, Lokpobiri ya yi nuni da yadda hukumar NNPC ke shigo da man fetur a kasa da kuɗin sauka a matsayin wani muhimmin abu.
“Nijeriya na taka muhimmiyar rawa wajen samar da makamashi a faɗin Afirka. Shigo da man fetur zuwa ƙasashen da ke makwabtaka da shi ba makawa ne matuaar dai NNPC ta ci gaba da sayar da man a farashi mai rahusa,” inji shi, ya kuma aara da cewa jami’an tsaro a kan iyakokin aasar suna da hannu a cikin ayyukan fasa-kwaurin.
Dangane da batun samar da ɗanyen mai ga matatun mai na cikin gida da suka hada da matatar Dangote, Lokpobiri ya bayyana damuwarsa kan biyan buƙatun noman cikin gida.
“Manufarmu ita ce ƙara yawan samarwa saboda kawai tare da mafi girma fitarwa za mu iya ci gaba da aiki na tsakiya da na ƙasa,” inji shi.
Lokpobiri ya bayyana cewa yayin da majalisar zartarwa ta tarayya ta ƙuduri aniyar sayar da ɗanyen mai ga matatun mai na cikin gida da suka haɗa da Dangote da sauran su, har yanzu ƙalubalen shi ne ko matakin noman zai iya biyan wannan buƙata.
