Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Wata ƙungiyar Arewa, Arewa Think Tank (ATTK), ta ɗora alhakin gobarar da ta tashi a wani ɓangare na matatar Ɗangote da ke Legas a ranar Laraba a kan waɗanda ba sa son Alhaji Aliko Ɗangote ya yi nasara kuma ba sa son matatar ta yi aiki.
Shugaban Ƙungiyar Arewa Think Tank, Muhammad Alhaji Yakubu, a wata sanarwa da ya fitar ranar Laraba ya bayyana irin waɗannan mutane a matsayin maƙiyan Nijeriya, waɗanda ba sa son wani abu mai kyau ya fito daga ƙasar nan, kuma za su yi iya bakin ƙoƙarinsu wajen ganin sun daƙile gwamnatin Shugaba Bola Tinubu daga samun nasarar inganta rayuwar al’umma da tattalin arziki ga ‘yan ƙasa.
Ya ce, “Maƙiya Nijeriya suna aiki, waɗanda ba sa son Ɗangote da Tinubu su yi nasara, Nijeriya da ‘yan Nijeriya za su yi nasara a ƙarshe.
“Gobarar ta faru ne kwanaki kaɗan bayan mamallakin matatar, Aliko Ɗangote ya bayyana yadda kamfanonin mai na ƙasa da ƙasa (IOC) ke ƙoƙarin yi masa zagon ƙasa. Muna so mu yi kira ga Aliko Ɗangote da kada ya damu, domin hanyar kaiwa ga nasara cike take da ƙalubale, kuma muna da yaƙinin cewa, duk da gobarar da ta ƙone wani ɓangare na matatar, nan ba da daɗewa ba za ta dawo aiki. ’Yan ta’adda da maƙiya ci gaba ba shakka za su sha kunya domin har yanzu ana kan aikin ginin wannan sashe na matatar man da nufin rage matsalar ƙarancin man fetur a ƙasar nan.
“Abin takaici ne yadda wasu mutane da ake kokwanto suka so lalata matatar mai, wadda ita ce matatar jirgin ƙasa ɗaya mafi girma a duniya mallakin hamshaƙin attajirin Afrika, Aliko Ɗangote wanda ke bayar da gudunmawa wajen bunƙasa tattalin arzikin ƙasarmu ta Nijeriya. Duk da haka muna farin cikin ganin an shawo kan gobarar da ta afku cikin gaggawa, kuma babu wani rahoto da aka samu na rauni ko lahani ga wani ma’aikaci da ke bakin aiki. ’Yan Nijeriya su yi godiya a matsayinsu na al’umma da Aliko Ɗangote ya yanke shawarar samar da ayyukan yi ta hanyar ambaton matatar mai a ƙasar maimakon kai ta ƙasashe makwabta.
“Ya kamata mu gode masa bisa yadda ya nuna kishin ƙasa ta hanyar ba da misali da matatar mai da ke Legas wacce ke kan kadada 6,180 (kadada 2,500) a yankin ciniki maras shinge na Lekki, jihar Legas. Ana samar da shi da ɗanyen mai ta mafi girman kayan aikin bututun da ke ƙarƙashin teku a duniya (tsawon kilomita 1,100). Idan aka fara aiki da shi zai samar da ayyukan yi na dindindin 135,000 a yankin. Har yanzu dai muna tuna cewa, a wasu lokutan a watan Afrilu, Shugaban Ƙasa Bola Tinubu ya yaba wa matatar mai na Ɗangote bisa rage farashin man fetur da ake kira Automotiɓe Gas Oil (AGO), wanda aka fi sani da dizal daga Naira 1,200 zuwa Naira 1,000 ga kowace lita.
“Aikin mu ne cewa ana sa ran raguwar farashin man dizal zai yi tasiri sosai a duk fannonin tattalin arziki da kuma rage hauhawar hauhawar farashin kayayyaki. Shugaba Tinubu ya kuma jaddada mahimmancin hannun jarin kashi 20% na gwamnatin tarayya a matatar Dangote da kuma dalilin da ya sa irin wannan kawancen jama’a ke da muhimmanci wajen ciyar da ƙasar gaba.
“A gare mu a Arewa Think Tank, babban zagon ƙasa ne ga marasa kishin ƙasa su bankawa matatar wuta a daidai lokacin da Shugaba Tinubu ya ƙuduri aniyar kai Nijeriya zuwa wani mataki na ci gaban tattalin arziki da zamantakewa.”
