Gangamin bukukuwan Maulidi

Al’ummar Musulmi da dama a Nijeirya sun bi sahun sauran ’yan uwansu a faɗin duniya wajen murna da zagayowar ranar haihuwar Annabi Muhammad (Tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi.) Musulmai da dama sun yi amannar cewa a watan Rabiu’l Awwal, aka haifi Annabi Muhammad (SAW). A irin wannan rana ce Allah (SAW), ya yi wa halittarsa kyautar da ta fi kowacce irin kyauta daraja, wato Manzon Allah SAW, kamar yadda Musulunci ya bayyana.

Al’ummar Musulmai dai kan yi hidima a wannan lokaci, kamar a Nijeriya musamman a jihohin arewacin ƙasar, makarantun allo ko na Islamiyya kan shirya mauludi ta hanyar ƙayata waje a gayyaci manyan baƙi a zo a bai wa ɗalibai karatu da waƙoƙi na yabon Annabi su zo su riƙa yi.

Wata al’ada kuma za ka ga a wannan rana a kan dafa abinci da nama musamman kaji a raba gida-gida na maƙwabta kamar ranar sallah.

A wani lokaci ma har ɗinki ake yi wa yara don su sanya sabon kaya kamar sallah.

A wannan shekarar dai tuni Gwamnatin Tarayya ta ayyana ranar Laraba, 27 ga Satumba 2023 a matsayin ranar hutu don bai wa Musulmin Nijeriya damar yin bikin tare da tunani mai kyau da addu’ar samun sauƙi, musamman kan taɓarɓarewar matsalar rashin tsaro, almundahana da ƙaruwar rashin daidaituwa da kwanciyar hankali a cikin ƙasar, waɗanda duk ba su cikin koyarwar Annabi mai tsira da amincin Allah.

Shugaban Nijeriya Bola Ahmed Tinubu ya buƙaci al’umma da su yi wa ƙasar addu’o’i yayin da Musulman duniya ke murnar zagayowar wannan rana.

A cikin wata sanarwa da ya fitar ta hannun mai taimaka masa kan yada labaru, Ajuri Ngelale, Tinubu ya ce “Nijeriya tana a wani lokaci mai muhimmanci na wanzuwarta, yayin da gwamnati ke daukan duk wasu matakai na ciyar da ƙasar gaba, ana buƙatar tallafi daga al’umma ta hanyar nuna kishin ƙasa, da juriya da kuma addu’o’i.”

Haka nan shugaban ya kuma buƙaci al’ummar Musulmi da su yi koyi da halayen fiyayyen halittun ba a lokacin murnar Maulidin ba kawai, har ma da sauran lokuta.

Jaridar Blueprint Manhaja tana taya dukkan Musulmin da ke da aminci a gida da na ƙasashen waje murnar bikin wannan shekarar. Tana kuma gargaɗar ’yan Nijeriya da su sanya ruhin qauna, haƙuri da juriya, waɗanda su ne halayen Annabi mai tsira da amincin Allah, domin yin hakan zai tabbatar da zaman lafiya da tsaro a ƙasar.

Tare kuma umartar ’yan Nijeriya, musamman Musulmai, da su guji tashin hankali, rashin bin doka da sauran ayyukan aikata laifuka.

Koyarwar Musulunci ta ginu ne akan imani da Allah, ibada da hidima ga bil’adama. A cikin Alkur’ani Mai Girma, Sura ta 2, aya ta 177: Allah ya bayyana ainihin ma’anar haka, “yi imani da Allah da ranar lahira, da mala’iku, da littattafan da aka saukar da manzanni; ku ciyar daga cikin dukiyoyin ku, saboda son Allah, ga dangi, ga marayu, ga matalauta, ga matafiya, ga masu tambaya, da ‘yanta bayi; da dagewa cikin addu’a, da yin sadaka ta yau da kullum, don cika ayyukan da aka ba ku; kuma su kasance masu dagewa da haƙuri, cikin zafi da ƙunci.

Annabi Muhammad (SAW) ya ce, “Mutum ba mumini ba ne wanda ya cika cikinsa alhali makwabcinsa yana jin yunwa.” Duk waɗannan kyawawan ɗabi’u an misalta su da rayuwar Annabi Muhammadu (SAW). An yaba wa al’ummar Musulmin da ya gina saboda adalci da daidaito ta yadda babu abin da ya kai ta a tsawon shekaru. An ce a mafi ƙanƙanta mace za ta iya ɗaukar nauyin zinare a kai ta yi tafiya daga Madina zuwa Makka, nisan mil 300 da ƙari, ba tare da an tsangwame ta ba. Annabi Muhammad (SAW) ya yi umurta da zaman lafiya, gaskiya, son juna da tsoron Allah a duk tsawon rayuwarsa.

Abin takaici, ana ganin waɗannan halayen Annabi Muhammadu (SAW) amma ba a bin su, musamman a cikin Nijeriya ta yau. Rikicin rashin tsaro, cin hanci da rashawa da nau’ikan mugunta iri-iri da ke lalata siyasa, babu shakka suna kawo cikas ga ci gaban al’umma, siyasa da tattalin arzikin ƙasa.

Don haka, muna kira ga musulmai masu aminci a Nijeriya da ‘yan uwansu da su yi amfani da damar da haihuwar Annabi mai tsira da amincin Allah ta yi don yin tunani mai zurfi da ibada. ‘Yan Nijeriya, gaba ɗaya, ya kamata su tsaya su yi zurfin tunani kan dubban ƙalubalen da ke fuskantar wannan ƙasa, don komawa kan tafarkinsu, sabunta bangaskiyarsu ga Allah da cusa ainihin ma’anar taƙawa, sadaukarwa, haƙuri da zumunci. Bai kamata ‘yan Nijeriya su bari a ɓata muhimmancin wannan rana a kansu ba.

Al’ummar Musulmi su yi koyi da kyawawan halayen Annabi Muhammadu (SAW), wanda ya rayu cikin lumana, ya yi wa’azin zaman lafiya tsakanin mabiyansa da mabiya wasu aqidu. Saƙon Shugaban ƙasa Muhammadu Buhari ga ɗaukacin ’yan ƙasa don murnar bikin a shekarar da ta gabata, da yin amfani da wannan damar don yin la’akari da kyawawan halayen Manzon Allah ta hanyar nuna soyayya da fahimta ga sauran ’yan ƙasa yayin nuna haquri, gaskiya, kirki da alheri a cikin duk ayyukan su, sun yi tasiri sosai.

A nata ɓangaren, gwamnati a dukkan matakai, wato ta tarayya, ta jihohi da ta qananan hukumomi, tana da nauyi guda ɗaya na tabbatar da adalci da daidaito tsakanin kowa da kowa a matsayin tushen gina al’umma mai wadata da adalci. Dole ne gwamnati ta tabbatar da cewa sun yi tir da ɗimbin albarkatun ƙasa a cikin ƙasa don kyautatawa da jin daɗin kowane ɗan Nijeriya, ba tare da bambancin siyasa, ƙabila da addini ba. Wannan ita ce hanya madaidaiciya don gina haɗin kai, zaman lafiya da ci gaban al’umma.

Muna taya dukkan al’ummar Musulmi murnar ranar haihuwar fiyayyan halitta, Annabi Muhammad (SAWW).