Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Gwamnan jihar Bauchi, Bala Mohammed, ya zargi gwamnatin tarayya ƙarƙashin Shugaba Bola Ahmed Tinubu da zargin amfani da Hukumar Yaƙi da Cin Hanci da Rashawa (EFCC) don cin zarafi da tsoratar da shugabannin adawa a faɗin ƙasar.
Mohammed ya yi wannan zargin ne a ranar Laraba a Bauchi yayin da yake magana cikin yanayi mai ratsa zuciya bayan ya samu kyautar Jakadan Tsaro daga Cibiyar ƙwararrun Tsaro ta Nijeriya (ISPON).
Gwamnan ya yi iƙirarin cewa Gwamnatin Tarayya da APC ke jagoranta tana cin zarafin cibiyoyin gwamnati, ciki har da kotuna da hukumomin yaƙi da cin hanci, don cin zarafin ‘yan Nijeriya waɗanda ba sa cikin jam’iyyar da ke mulki.
“Gwamnatin Tarayya da APC ke jagoranta tana tunanin za su iya amfani da kotuna, wata cibiyar gwamnati, da EFCC don bin diddigin ‘yan Nijeriya waɗanda ba sa cikin jam’iyyarsu. Idan ba su daina ba, za mu ayyana yaƙi,” inji shi.
Mohammed ya nuna takaicinsa game da abin da ya bayyana a matsayin yunƙurin danganta shi da ta’addanci, duk da samun kariya daga kundin tsarin mulki a matsayin gwamna mai ci kuma yana aiki a matsayin babban jigo a cikin ‘yan adawa.
“Ina farkawa ne kawai da zargin cewa ana zargina da ta’addanci a matsayina na gwamna kuma a matsayina na shugaban ‘yan adawa. Ko da yake ina da kariya daga gare ni, an ambaci sunana a cikin wani ƙudiri a kotun shari’a a Nijeriya. Allah mai iko, ne,” inji shi.
Gwamnan ya kuma soki aikin Gwamnatin Tarayya da APC ke jagoranta, yana mai zargin cewa duk da yawan kuɗaɗen shiga da ake samu a ciki, ba a yi komai ba game da bunƙasa ababen more rayuwa ga mutanen Jihar Bauchi.
Gwamna Mohammed ya ce ya daɗe yana shiru don neman zaman lafiya da kwanciyar hankali, amma ya yi gargaɗin cewa ba zai sake jure abin da ya bayyana a matsayin barazana da zaluncin siyasa ba.
“Na daɗe ina shiru don zaman lafiya da tsaro, domin a matsayinmu na ‘yan siyasa bai kamata mu zafafa siyasa ba. Amma ni ba matsoraci ba ne.
“Na yi shiru saboda talakawa.” Ba sai ka yi Allah wadai ko wulaƙanta mutane ba kafin ka hau mulki,” inji shi.
Gwamnan ya yi alƙawarin ba za a tilasta masa shiga jam’iyyar da ke mulki ba, yana mai dagewa cewa ƙin ficewa daga jam’iyyar Peoples Democratic Party (PDP) bai kamata ya sa shi ya zama abin hari ba.
“Ba zan bari kowa ya yi min laifi ba saboda ba ni cikin jam’iyyarsu. Na ƙi shiga jam’iyyarsu kuma ba zan shiga jam’iyyarsu ba,” Mohammed ya bayyana.
Ya kuma yi zargin cewa ana kama iyalansa da jami’an gwamnati da Hukumar Yaƙi da Cin Hanci da Rashawa (EFCC) ba tare da wata shaida ta aikata ba, yana mai bayyana lamarin a matsayin abin da ba za a yarda da shi ba a cikin al’ummar dimokuraɗiyya.
“Gwamnatin Tarayya da APC ke jagoranta tana ganin za ta iya amfani da hukumomin gwamnati kamar EFCC don gurfanar da ‘yan Nijeriya da ba sa cikin jam’iyyarsu. Idan ba su daina ba, za mu ayyana yaƙi. Ina tabbatar muku, ba za mu sake yin shiru ba,” inji shi.
Hukumar EFCC ta shigar da sabuwar ƙara a kan Yakubu Adamu, Kwamishinan Kuɗi na Jihar Bauchi, da sauran waɗanda ake tuhuma kan zargin kuɗaɗen ta’addanci da suka kai jimillar dalar Amurka miliyan 9.7.
A safiyar Laraba, EFCC ta gurfanar da Adamu, tare da Balarabe Abdullahi Ilelah, Aminu Mohammed Bose, da Kabiru Yahaya Mohammed.
Waɗanda ake tuhuma huɗu suna fuskantar tuhume-tuhume goma da suka haɗa da makirci, musanya kuɗaɗen jama’a, da kuma zargin kuɗaɗen ta’addanci.
An gurfanar da su a gaban Justice Nwite bisa tuhume-tuhumen da aka ce sun saɓa wa Sashe na 2(1) da Sashe na 19(1)(d), kuma za a iya hukunta su a ƙarƙashin Sashe na 19(2)(b) na Dokar Hana Kuɗi (Hana Kuɗi), 2022.
Bayan sauraron muhawarori daga ɓangarorin biyu, Justice Nwite ta ɗage shari’ar zuwa ranar 2 ga Janairu, 2025, saboda yanke hukunci kan buƙatar belin kuma ta ba da umarnin a tsare Adamu a hannun EFCC.
