Ranar dimokuraɗiyya: Buhari ya sha alwashin gudanar da ingantaccen zaɓen shugaban ƙasa a 2023

Daga MAHDI M. MUHAMMAD

Gabanin zaɓen shugaban ƙasa na 2023, a yau Lahadi shugaban ƙasa Muhammadu Buhari ya bayyana cewa, zai jajirce tare da ƙudurar aniyar ganin an zaɓi sabon shugaban ƙasa ta hanyar lumana da gaskiya.

Shugaban ƙasar ya bayyana haka ne a wani jawabi da ya yi a faɗin ƙasar domin murnar zagayowar ranar dimokuraɗiyya ta bana domin karrama wanda ake kyautata zaton ya lashe zaɓen shugaban ƙasa na ranar 12 ga watan Yunin 1993, Cif Moshood Kashimawo Abiola.

Ya ce, a cikin shekaru bakwai da suka wuce, gwamnatin da ke kan mulki ta ba da jari sosai wajen gyara dokoki da tsare-tsare na zaɓen ƙasar, don kare ƙuri’un masu zaɓe, yana mai jaddada cewa za a mutunta ’yancin ’yan Nijeriya na zaɓen gwamnatinsu.

“Yan uwa ’yan Nijeriya, wannan ita ce jawabina na Ranar Dimokuraɗiyya ta ƙarshe a matsayina na Shugaban ƙasa. Zuwa ranar 12 ga Yuni, 2023, daidai shekara guda daga yau, za ku sami sabon shugaban ƙasa. Na tsaya tsayin daka da ƙuduri na ganin an zaɓi sabon shugaban ƙasa ta hanyar lumana da gaskiya.

“Saboda haka zan yi amfani da wannan dama a wannan rana ta musamman domin roƙon duk ’yan takara da su cigaba da gudanar da yaƙin neman zaɓe da kuma girmama abokan hamayya. A matsayinku na shugabanni, dole ne dukkanku ku nuna halin kirki kuma kada ku manta cewa duniya tana kallonmu kuma Afirka ta sa ido a kan Nijeriya don ba da misali a harkokin mulki.

“Ga masu jefa ƙuri’a, ina mai farin cikin sanar da ku cewa, a cikin shekaru 7 da suka gabata, gwamnatinmu a dukkan matakai, ta ba da babban jari don yin gyara da inganta dokokin zaɓe, tsarinmu, da tsare-tsare don kare ƙuri’unku.

“Majalisar zartarwa, ’yan majalisu da kuma ɓangaren shari’a sun kasance kuma har yanzu suna da haɗin kai tare da jajircewa wajen ganin an aiwatar da waɗannan sauye-sauye a babban zaɓen 2023. ’Yan uwa ’yan Nijeriya, za a kiyaye da kuma kare hakkinku na zaɓen gwamnatinku,” inji shi.

Shugaban ya kuma nuna jin daɗinsa da yadda jam’iyyun siyasa suka gudanar da zaɓukan fidda gwani, sannan ya yi kira ga ’yan siyasa da masu zaɓe da su gudanar da yaƙin neman zaɓe da ya shafi batutuwan da suka shafi zaɓen 2023.

“Kwanan nan, duk jam’iyyun siyasa da suka yi rajista sun gudanar da zaɓen fidda gwani domin zaɓar ’yan takararsu a babban zaɓen 2023. Waɗannan zaɓen na farko sun kasance cikin lumana da tsari. Waɗanda suka yi nasara sun yi fice a cikin nasarorin da suka samu. Waɗanda suka yi rashin nasara sun kasance masu alheri a cikin nasara. Kuma waɗanda suka sha kaye sun zaɓi neman adalcin shari’a saɓanin adalcin daji.

“Wani tabbataccen abin da ya fito daga zaɓukan fitar da gwani na jam’iyyar 2022 shi ne gagarumin ƙaruwar mata da matasa musamman a dukkan jam’iyyu. Na yi matuƙar farin ciki da ganin wannan ci gaban. Wannan yana da kyau a nan gaba. Waɗannan ɗabi’un sun nuna ƙarara irin galabar da dimokraɗiyyarmu ta samu a cikin shekaru 23 da suka wuce,” inji shi.

Shugaban ya kuma yi magana kan soke zaɓen shugaban ƙasa da aka yi a ranar 12 ga watan Yunin 1993 da aka ce Marigayi Moshood Kashimawo Abiola ne ya lashe zaɓen, inda ya ce, ’yan Nijeriya ba za su taɓa mantawa da sadaukarwar da jaruman dimokuraɗiyyar ƙasar suka yi a shekarar 1993 ba.