Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Masu amfani da wutar lantarkin da ke dogaro da layin wutar lantarki na ƙasa na iya fuskantar tsawaita wuta cikin sa’o’i bayan ƙungiyar ma’aikatan wutar lantarki ta ƙasa a ranar Laraba ta fara yajin aikin gama gari a faɗin ƙasar sakamakon rashin warware taƙaddamar ma’aikata da kamfanin sadarwa na Nijeriya.
ƙungiyar, a wata takardar da ke ɗauke da sa hannun muƙaddashin babban sakataren ta, Dominic Igwebike da Manhaja ta samu, ta umurci mambobinta da ke faɗin ƙasar nan da su janye ayyukansu na tsawon lokaci har sai lokacin da hukumar za ta magance matsalolin jin daɗi da aiki da suka daɗe suna fama da su.
A cewar NUEE, yajin aikin ya zama babu makawa bayan ƙarewar wa’adin da aka bai wa kamfanin na TCN, inda ta zargi kamfanin da gazawa wajen magance ƙorafe-ƙorafen da ke tattare da rashin jin daɗin ma’aikata, rashin samar da muhimman kayayyakin aiki, da kuma rashin mutunta haƙƙin ma’aikata.
“Abin takaici, hukumar ta TCN ta yanke shawarar magance waɗannan batutuwa tare da safar hannu na yara da kuma rashin kula da ma’aikatan TCN masu aiki tuƙuru,” sanarwar ta karanta a wani ɓangare.
Ta ƙara da cewa “Ba za mu iya ci gaba da naɗe hannayenmu ba yayin da muke kallon yadda ake tauye haƙƙinmu da kuma yadda masana’antar samar da wutar lantarki ta Nijeriya ke durƙushewa.
ƙungiyar ta zayyana buƙatunta da suka haɗa da, “Aiwatar da mafi ƙarancin albashi na ƙasa, kawo ƙarshen lalata ma’aikata, samar da kayan aiki da kayan aiki, biyan albashin ma’aikata da ake bin su tun watan Afrilu 2025.
“Samar da motoci masu aiki, samar da kayan kariya, na ƙarshe da aka bayar a cikin 2021, warware matsalolin da suka taso daga rashin haɗin kai na TCN da biyan fa’idodin yin ritaya.”
Umurnin, wanda ke aiki nan da nan, ya ba da umarnin “cikakkiyar yarda” daga dukkan ma’aikatan wutar lantarki a faɗin ƙasar.
Wannan ci gaban ya haifar da fargabar sake katsewar wutar lantarki a faɗin ƙasar.
A baya dai NUEE ta rufe ayyuka a watan Yunin 2024, matakin da ya gurgunta samar da wutar lantarki a jihohi da dama tare da tilastawa Gwamnatin Tarayya shiga tattaunawar gaggawa.
ƙoƙarin samun martani daga mai magana da yawun TCN, Ndidi Mbah, ya ci tura domin ba ta amsa kira ko saƙo ba a lokacin da aka haɗa wannan rahoto.
Yajin aikin dai na zuwa ne a daidai lokacin da gwamnatin ƙasar ta sha alwashin yin garambawul a ɓangaren samar da wutar lantarki, wanda ke fama da ƙarancin samar da wutar lantarki, da rashin samar da ababen more rayuwa, da tashe-tashen hankulan ’yan ƙwadago duk da cewa an shafe shekaru ana sayar da su a kasuwanni da kuma shiga tsakani.
