Wasanni

Shugaba Xi Jinping ya halarci bikin rufe gasar wasannin Olympics na lokacin hunturu na Beijing

Shugaba Xi Jinping ya halarci bikin rufe gasar wasannin Olympics na lokacin hunturu na Beijing

Daga CRI HAUSA An yi bikin rufe gasar wasannin Olympics na lokacin hunturu karo na 24 a Beijing a daren yau Lahadi, inda shugaban ƙasar Sin Xi Jinping da shugaban kwamitin shirya gasar wasannin Olympics na ƙasa da ƙasa Thomas Bach suka halarci bikin. A jawabin da shugaban kwamitin wasannin Olympic ta ƙasa da ƙasa IOC, Thomas Bach, ya gabatar a bikin rufe gasar, Bach ya bayyana gasar wasannin Olympic ta lokacin hunturu ta Beijing da cewa “ta musamman ne." A gun bikin rufe gasar, an kuma damqa tutar Olympic ga magajin garin Milan da na Cortina d'Ampezzo, biranen da…
Read More
Kwamitin shirya wasannin Olympics na duniya ya bai wa al’ummar ƙasar Sin kofin Olympic

Kwamitin shirya wasannin Olympics na duniya ya bai wa al’ummar ƙasar Sin kofin Olympic

Daga CRI HAUSA A wajen cikakken zama na 139 da kwamitin shirya gasar wasannin Olympics na ƙasa da ƙasa wato IOC ya shirya a jiya Asabar a Beijing, shugaban kwamitin Thomas Bach, ya karrama al’ummar ƙasar Sin da kofin Olympics, da nufin gode musu saboda goyon-bayansu ga gasar wasannin Olympics na lokacin hunturu na bana. Bach ya ce, ba don goyon-bayan mutanen Sin ba, da ba za a iya shirya gasar bana tare da samun cikakkiyar nasara ba. Duk da cewa an shirya gasar bana cikin wani yanayi na kulle don hana yaɗuwar cutar COVID-19, amma Bach ya ji dadin…
Read More
Shugaban IOC ya yaba da fasahar CMG

Shugaban IOC ya yaba da fasahar CMG

Daga CRI HAUSA Ranar 18 ga wata, shugaban kwamitin wasan Olympic na ƙasa da ƙasa wato IOC ya shirya taron manema labaru, inda shugaban kwamitin Thomas Bach ya ce, yayin da ake gudanar da gasar wasannin Olympics ta lokacin sanyi ta Beijing, an gwada fasahohi iri daban-daban, musamman ma mabambantan fasahohin zamani mallakar babban gidan rediyo da talibijin na ƙasar Sin na CMG, waɗanda suka ba shi mamaki sosai. Ya yi imanin cewa, fasahohin ƙasar Sin za su ƙara ba da gudummawa kan wasannin Olympics a nan gaba. Shugaban IOC ya ƙara da cewa, an samu nasara sosai a gasar…
Read More
Ƙasar Sin ta cimma manufar shigar da mutane miliyan 300 cikin wasannin ƙanƙara

Ƙasar Sin ta cimma manufar shigar da mutane miliyan 300 cikin wasannin ƙanƙara

Daga CRI HAUSA Yayin da ƙasar Sin ke neman baƙuncin shirya gasar wasannin Olympics ta lokacin sanyi ta shekarar 2022, ta yi wa ƙasashen duniya alƙawarin shigar da mutane miliyan 300 cikin wasannin ƙanƙara. Bayan da ta samu nasarar karɓar baƙuncin shirya gasar a shekarar 2015 har zuwa yanzu, wasannin ƙanƙara sun zama wata hanyar jin daɗin zama a tsakanin al’ummar ƙasar Sin. Adadin ƙididdiga ya nuna cewa, tun bayan da ƙasar Sin ta samu damar karɓar baƙuncin shirya gasar wasannin Olympics ta lokacin sanyi ta shekarar 2022 ya zuwa watan Oktoban shekarar 2021, yawan mutanen da suka shiga wasannin…
Read More
Xan wasan Nijeriya a gasar Olympics ta lokacin hunturu ta Beijing

Xan wasan Nijeriya a gasar Olympics ta lokacin hunturu ta Beijing

By CRI HAUSA Bisa labarin da kwamitin gasar wasannin Olympics ta lokacin hunturu ta Beijing ya bayar, an ce, Samuel Uduigowme Ikpefan mai shekaru 30 da haihuwa, ya kammala gasarsa a wasannin Olympics na bana, inda ya samu matsayi na 73, a gasar gudu kan dusar ƙanƙara a daji ta gajeren zango, kuma bai kammala wasanni ba cikin gasar gudu kan dusar ƙanƙara a daji mai nisan kilomita 15. Ikpefan ya zama ɗan wasa daya tak cikin tawagar Nijeriya a gasar ta Olympics na wannan karo, kuma shi ne ɗan wasan dusar ƙanƙara na farko a tarihin Nijeriya. An haifi…
Read More
Aston Villa ta shirya sayen ɗan wasan Nijeriya, Ndidi

Aston Villa ta shirya sayen ɗan wasan Nijeriya, Ndidi

Ɗan wasan tsakiyar Nijeriya da Leicester City, Wilfred Ndidi, ya ce, ba shi da sha'awar barin Leicester City a yanzu, duk da shirin Ƙungiyar Aston Villa ke yi na miƙa tayin Fam miliyan 50 kan shi. Jaridar Daily Star ta Burtaniya ta ruwaito cewa, Villa ta kammala shirye-shiryen taya Ndidi, kuma idan har ciniki ya faɗa a ƙarshen kaka zai zama ɗan wasan mafi tsada da ƙungiyar ta tava saye a tarihi. Ndidi ya buga wa Leicester wasanni 23 a bana, inda ya ci wa Foxes ɗin ƙwallo ɗaya. To, sai dai tsohon ɗan wasan Genk din ya ce, "ina…
Read More
Yadda ya kamata gasar Olympics ta kasance

Yadda ya kamata gasar Olympics ta kasance

Sharhi daga LUBABATU LEI Jama’a, shin me za ku ce game da ma’anar gudanar da gasar wasanni ta Olympics? Yin takara don neman cin lambobi ne? Babu shakka, wannan wani ɓangare ne na gasar, amma ba shi ke nan ba. ‘Yan kwanaki suka rage za a kawo ƙarshen gasar wasannin Olympics na lokacin sanyi da ke gudana a nan birnin Beijing. A cikin kwanakin da suka gabata, yadda ‘yan wasan daga ƙasa da ƙasa suka ƙoƙarta matuƙa, don cimma ƙarin nasarori a yayin gasar ya burge mu ainun, sai dai baya ga haka, yadda ‘yan wasan suke cuɗanya da juna…
Read More
Yunƙurin siyasantar da sha’anin wasanni ba zai taɓa yin nasara ba

Yunƙurin siyasantar da sha’anin wasanni ba zai taɓa yin nasara ba

Daga SAMINU HASSAN Kafin buɗe gasar wasannin Olympics ta lokacin hunturu ta birnin Beijing dake gudana yanzu haka, gwamnatin Amurka ta shafe tsawon lokaci tana yi wa Sin matsin lamba, tare da ƙoƙarin amfani da lokacin gudanar gasar ta Olympics, a matsayin wani makami na siyasa, don sarrafa akalar ƙawayenta su juya wa ƙasar Sin baya, inda Amurka ta sha fakewa da batun kare haƙƙin bil adama, a yunƙurinta na cimma wannan mummunar manufa. Bisa hakan ne ma, ’yan siyasar Amurka suka ayyana ƙaurace wa gasar ta birnin Beijing, a matsayin wani mataki na matsin lambar diflomasiyya. To sai dai…
Read More
Me shugaban IOC ya shaida wa jagoran CMG?

Me shugaban IOC ya shaida wa jagoran CMG?

Daga CRI HAUSA A jiya Talata ne shugaban kwamitin shirya gasar Olympic ta ƙasa da ƙasa IOC Thomas Bach, ya miƙa wa shugaban babbar kafar watsa shirye-shirye ta ƙasar Sin CMG Shen Haixiong, kofin karramawa a nan birnin Beijing, bisa gudummawar da shi kan sa, da ma CMGn suka bayar, wajen watsa wasannin wannan muhimmiyar gasa. Yayin da yake karɓar wannan kyauta, Shen Haixiong ya ce wannan nasara ce ta ɗaukacin masu ruwa da tsaki, kuma wannan karramawar ta IOC, ta tabbatar da ƙwazon CMG, da ma ɗaukacin kafofin watsa shirye-shirye na Sin, bisa ƙoƙarin su na yayata ruhin Olympic,…
Read More
Beijing 2022: Yawan ‘yan wasa mata sun kafa tarihi

Beijing 2022: Yawan ‘yan wasa mata sun kafa tarihi

Daga CRI HAUSA Tashar yanar gizo ta jaridar Neues Deutschland ta ƙasar Jamus, ta ruwaito a kwanan baya cewa, an kafa tarihi a yawan 'yan wasa mata da suka shiga gasar wasannin Olympics ta lokacin sanyi ta Beijing ta shekarar 2022. A cikin dukkan 'yan wasa kimanin 2900, kaso 45 cikin ɗari mata ne. Sakamakon gasar da ke gudana yanzu, ya sa ana ƙara samun daidaito a tsakanin mata da maza a gasar wasannin Olympics. A yayin gasar da aka yi a Tokyo na ƙasar Japan, yan wasa mata na ƙasar Sin sun fi maza na ƙasar yawa da fiye…
Read More