Gwamnatin Nijeriya ta ɗora alhakin katsewar lantarki a kan kamfanonin wuta da masu zagon ƙasa

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja


Ministan Wutar Lantarki, Adebayo Adelabu, ya yi tir da ayyukan ‘yan zagon ƙasa a harkar wutar lantarki, inda ya ɗora alhakin katsewar wutar lantarki a ƙasar nan a kansu.

Mista Adelabu ya bayyana hakan ne yayin wani shiri mai taken “Confronting Nigeria’s Power Challenge as the Nation Migrates to Multi-Tier Electricity Market” a ranar Talata a Abuja.

Kwamitin samar da wutar lantarki na majalisar wakilai ne ya shirya shirin.

Ministan ya ce ‘yan zagon ƙasa da ‘yan daba suna aikata muggan laifuka ne don son kai domin daƙile yunƙurin tabbatar da samar da wutar lantarki a ƙasar.

“Muna da ‘yan zagon ƙasa, ‘yan baranda, da waɗanda suka gwammace su aikata mugunta don son kai don kawo cikas ga ƙoƙarinmu,” in ji Mista Adelabu.

Ya ce dole ne a maida hankali wajen ciyar da ƙasar nan zuwa ga ƙungiyar ƙasashe masu albarka, ya ƙara da cewa Nijeriya na duban ajiyar da zai kawar da durƙushewar wutar lantarki.

Ya ce Gwamnatin Tarayya na duba yiwuwar ‘yantar da harkar wutar lantarki.

“Muna kuma ƙarfafa gwiwar gwamnatin jihar da ta saka hannun jari wajen samar da wutar lantarki a jihohinsu,” inji Ministan.

Mista Adelabu ya sanya jihar Abia a matsayin ɗaya daga cikin jihohin da suka zuba jari a kan mulki, inda ya ƙara da cewa majalisar zartarwa ta tarayya, FEC, ta kuma baiwa jihar Ekiti da Enugu ‘yancin samar da kuɗin fito.

Ministan ya ce abin damuwa ne yadda masu zuba jari da yawa ba su zo da kuɗaɗensu na kashin kansu ba, sai dai sun karɓi rancen kuɗi daga banki don gudanar da harkokinsu.

Sai dai ya ce idan lokaci ya yi za a sanya masu zuba jari su gudanar da ayyukan da suka dace domin amfanar fannin.

Ministan ya kuma ce Gwamnatin Taraya na duba zurfafa samar da wutar lantarki a yankunan karkara, inda ya ce za a yi hakan ne tare da haɗin gwiwar gwamnatocin jihohi.

Mista Adelabu ya ce akwai ayyukan samar da wutar lantarki sama da 100 da ba a kammala ba a faɗin ƙasar nan, inda ya ce waɗannan ayyukan ba za su yi amfani da makamashi ba ba tare da an kammala su ba.

Da yake jawabi, Kola Adeshina, Manajan Daraktan Rukunin, Kamfanin Lantarki na Sahara, ya bayyana takaicin cewa Nijeriya ba za ta iya samar da wutar lantarki yadda ya kamata ba duk da ɗimbin albarkatun iskar gas da take da su.

Ya ce idan ba a ba da fifiko ga samar da kasafin kuɗin wutar lantarki ba, zai yi wahala ƙasa ta yi aiki.

Mista Adeshina ya ce Nijeriya na da albarkatun da za ta ninka ƙarfin samar da wutar lantarki.

“Idan hukumar zartaswa ta gabatar da ƙudirin kasafin kuɗi a gabanku (‘yan majalisa) kuma ɓangaren wutar lantarki bai zama na biyu ba bayan tsaro, to kar ku yarda.” Ya ce.

Ya buƙaci gwamnati da ta ba da fifiko ga yankunan masana’antu wajen rarraba wutar lantarki.

“Bayan yankunan masana’antu sun sami haske da rana, za mu iya canza wutar lantarki da dare zuwa wuraren zama saboda ana samar da kayan aiki da rana.”