Sabbin Hafsoshin Soja: Janar-Janar 103 na fuskantar ritaya

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Baya ga shirin ritayar da ake shirin yi, za a kara wa jami’ai da dama ƙarin girma zuwa matsayi na gaba don cike guraben da manyan hafsoshin da suka yi ritaya za su samar a wani vangare na sake tsara ayyukan da sabbin shugabannin ma’aikata ke yi.

Hakan dai na faruwa ne watanni shida bayan da manyan hafsoshin soja 24 da birgediya-janar 38 suka yi ritaya a watan Disambar da ta gabata bayan shafe shekaru 35 suna hidimar ƙasar.

Tinubu ya sanar da murabus ɗin Janar Lucky Irabor wanda shi ne babban hafsan tsaron ƙasar nan take; Babban Hafsan Sojin Ƙasa, Laftanar Janar Farouk Yahaya; Hafsan Hafsoshin Sojan ruwa, Vice Admiral Awwal Gambo, da Air Marshal Oludayo Amao, Hafsan-Hafsan Sojin Sama ya maye gurbinsu da sabbin hafsoshin soji.

Sabbin hafsan hafsoshin sun haɗa da Manjo Janar Christopher Musa wanda shi ne Babban Hafsan Tsaro; Babban Hafsan Sojin Ƙasa, Manjo-Janar Taoreed Lagbaja; Babban Hafsan Sojin ruwa, Rear Admiral Emmanuel Ogalla yayin da Air Vice Marshal Hassan Abubakar aka naɗa Shugaban Hafsan Sojin Sama.

An naɗa DIG Kayode Egbetokun a matsayin muƙaddashin Sufeto-Janar na ‘yan sanda da Manjo Janar E Undiandeye, shugaban hukumar leƙen asiri na tsaro.

Haka kuma, tsohon shugaban hukumar yaƙi da masu yi wa tattalin arzikin ƙasa zagon ƙasa, Nuhu Ribadu, wanda aka naɗa a makon da ya gabata a matsayin mai baiwa shugaban qasa shawara kan harkokin tsaro, ya samu muƙamin mai ba shugaban ƙasa shawara kan harkokin tsaro.

Kamar yadda aka riga aka ambata, Manjo Janar Musa zai ƙawata cikakken matsayi na tauraro huɗu na Janar yayin da Lagbaja za a yi masa ado da matsayi mai tauraro uku na Laftanar Janar da Ogalla mai matsayi ɗaya daidai da Vice Admiral da Abubakar mai matsayin Air Marshal.

Amma adon da sabbin muƙamai da shugaban ƙasa zai yi zai zo ne bayan tabbatar da majalisar dattawa.

Wannan jarida ta gano cewa shirin ritayar manyan hafsoshin guda uku ya yi daidai da al’adar da aka daɗe ana so na soja na cewa jami’an da ke kan manyan hafsoshin za su yi ritaya.

Al’ada ce a aikin soja idan aka naɗa ƙarami a matsayin shugaban hidima, manyan hafsoshi da ke gabansa, sai sun yi ritaya.

Abin da aka fahimta shi ne, da wuya manyan hafsoshin soja su karɓi umarni daga ƙananan yaran su.

Yayin da sabon CDS mamba ne na 38 Regular Course, COAS, CNS, da CAS mambobi ne na 39 Regular Course.

Majiyoyin da dama sun ce hakan na nufin shugabannin tsaron sun kasance ƙanana ne a kan wasu janar-janar da ke cikin Course 37 da Course 38.

Wata majiya mai tushe ta bayyana cewa kimanin manyan hafsoshi 100 da suka bazu a cikin Sojoji, Sojan Sama da na ruwa na iya barin aikin a makonni masu zuwa saboda a aikin soja bai dace wani babban jami’i ya yi aiki a ƙarƙashin ƙananan yaransa ba.

Da yake zantawa da ɗaya daga cikin wakilanmu a Abuja ranar Talata, wani Janar mai ritaya ya bayyana cewa da yawa daga cikin manyan jami’an tsaro, musamman ma’aikatan Course 37 da Course 38 za su bar aikin.

Duk da cewa tsohon hafsan sojan bai da tabbacin adadin manyan hafsoshin da za su yi ritaya a aikin soja da na sama da na ruwa, ya bayyana cewa adadin zai kai 103.

Ya ce, ”Manyan jami’an da za su bar aikin na iya zuwa 100 saboda ya yanke ayyukan uku. Aikin ritayar ba zai shafi jami’an RC 39 ba; za su je Hedikwatar Tsaro ne kawai saboda Babban Hafsan Tsaro RC 38 ne.

Tabbas, jami’an RC 37 da 38 za su bar aikin. Ko da yake, ana iya riƙe wasu daga cikinsu saboda a karo na ƙarshe, COAS Yahaya, wanda mamba ne na RC 37 ya riƙe wasu abokansa. Don haka, yanzu yana tafiya tare da abokan karatunsa.”

Da aka tambaye majiyar ta yawan jami’an da suke gudanar da kwas na yau da kullum, majiyar ta ce babu takamaiman adadin, inda ta ƙara da cewa “A kan layin, da an cire wasu daga cikin su ta hanyar ritaya, mace-mace, haxurra, cututtuka da sauransu. Don haka, ’yan kwas da suka kai matakin koli yawanci kusan kashi 20 ko 30 ne na jami’an da suka yi rajista tare.’’

Da yake tabbatar da Janar ɗin mai ritaya, wani jami’in sojan da ke aiki ya ce, ‘’Dukkan jami’an da ke kan sabbin hafsoshin soja ya kamata su koma gida; akasari manyan hafsoshi da suke mambobi na Kwas 37, 38 da wasu daga cikin 39.

“Na ce wasu Kwas 39 mambobi ne saboda su kwasa-kwasan sabbin shugabannin ma’aikata ne. Wasu shugabannin sabis na iya zaɓar yin aiki tare da wasu abokan karatunsu kuma wasu na iya yanke shawarar ba za su yi aiki tare da su ba, amma 37 da 38 za su tafi.

“Haka zalika jami’ai 39 ne za su tafi amma ana iya barin wasu su jagoranci ma’aikatu uku kamar rundunar soji da kwalejin ma’aikata, kwalejin tsaro ta Najeriya, da kuma cibiyar sake tsugunar da sojojin Nijeriya.”

Wata majiya ta ce ba za a iya riƙe abokan karatun tsohuwar CDS ba saboda manyan hafsoshin uku ne.