Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
Wata mata a Jihar Filato, wacce ake zargin ‘yan bindiga ne suka kashe mijinta, ta ba da labarin yadda biyar daga cikin ‘yan fashin suka yi wa ‘yarta ‘yar shekara 13 fyaɗe a gabanta yayin da gawar mijinta ke kwance kusa da ita.
Matar da ta bayar da labarin mummunan abin da ya faru da ita a ranar Talata, ta ce ‘yan fashin sun mamaye yankinta a gundumar Bwai da ke ƙaramar hukumar Mangu ta Jihar Filato da daddare kuma suka yi ta yawo gida-gida suna yanka mutane da dabbobi.
Ta ce, “‘Yan fashin Fulani, waɗanda suka haura 100, sun mamaye al’ummarmu da misalin ƙarfe 12 na dare kuma suka yi ta yawo gida-gida suna kashe mutane, suna sace dabbobinmu, suna kuma kashe wasu daga cikinsu.
“Sun kuma ƙone wasu gidaje da wuraren adana abinci. Lokacin da suka isa gidanmu, sun yi tambaya game da mijina, wanda yake ɗaya daga cikin shugabannin ƙungiyar ‘yan banga. A bayyane yake cewa sun san mijina kuma sun zo ne da gangan don su kashe shi.
“Lokacin da mijina ya ji su, sai ya gudu ya shiga bayan gida don ya ɓuya amma lokacin da suka yi barazanar kashe ni da ‘yarmu mai shekaru 13, sai ya fito ya miƙa kansa. Ya roƙe su su kashe shi maimakon haka su bar ni da ‘yarmu.
“Abin farin ciki, manyan ‘ya’yanmu maza biyu suna makarantar kwana; in ba haka ba, da an kashe su ma. ɗaya daga cikin mutanen Fulani ya gaya wa mijina, John, yau na ka kare. Ba kun kafa ƙungiya domin ku tare mu ba? Ina sauran mutanen ku?’ (John, yau za ku ƙare. Don haka ku mutane ku kafa ƙungiya don ku dakatar da mu? To ina sauran membobin ƙungiyar ku suke?
“Bayan faɗin haka, ya umarci wani ƙaramin yaro wanda bai wuce shekara 17 ba ya harbi mijina, kuma yaron ya aiwatar da umarnin nan take.
“Na shagaltu da roƙonsu kada su kashe ni da ‘yata kuma shugaban ya ce ba su je kashe mata ba. Shugaban yana kallon ‘yata, ta wata hanya, kuma na ji tsoro game da mafi munin lamarin. Tsorona ya tabbata lokacin da ya gaya wa ‘yata ta cire kayanta ta kwanta a kan gado, cewa za su yi jima’i da ita.
A cewarta, duk roƙonta na kada a yi wa ‘yarta fyaɗe, har da miƙa kanta, ya faɗi a kunne yayin da masu laifin suka yi wa ƙaramar yarinyar fyaɗe.
Ta yi kuka, “Na roƙe su kada su ƙazantar da ‘yata, kuma saboda rashin bege, na yi tayin a yi mata fyaɗe a madadinta, amma sun ce na tsufa kuma suna buƙatar ɗanɗano wata ƙaramar yarinya. Haka su biyar ɗin suka yi wa ƙaramar yarinyar fyaɗe, kuma ko da ta suma, har yanzu suna ci gaba da kai mata hari.
“Abin da ya fi ɓata rai a cikin wannan jarabawar shi ne sun tabbatar da cewa ina lura da abin da suke yi, kuma duk lokacin da na juya fuskata, za su mare ni su yi barazanar harbe ni idan na ƙi kallo. Na tsawon sama da awa ɗaya, ina kallon dabbobin suna yi wa ‘yata fyaɗe cikin tsoro.
“Tun bayan wannan mawuyacin hali, yarinyar ba ta sake yin irin wannan halin ba. Ta zama mai zaman kanta kuma da kyar take magana da kowa. Ban raba wannan mummunan lamarin da kowa don kare ta ba, amma yanzu ina buɗe ido don ganin ko zan iya neman taimako ga ‘yata, domin yanayinta yana ƙara muni. Ba za ta iya sarrafa mafitsararta ba kuma tana yin fitsari a jikinta ba tare da wata matsala ba.
“Ni matalauciyar bazawara ce kawai da na kula da ‘ya’yana amma rayuwata ta lalace,” inji ta, tana kuka.
Duk da kasafin kuɗi mai yawa ga jami’an tsaro, ‘yan fashi sun kai munanan hare-hare a jihohi da dama na arewa tare da asarar rayuka masu yawa. Jihohin Filato da Benuwai su ne suka fi shan wahala a yankin Arewa-Tsakiya na ƙasar.
