Batun haramta babura da haƙar ma’adanai a faɗin Nijeriya

A wani yunƙuri na shawo kan matsalar rashin tsaro da ake fama da ita a ƙasar, gwamnatin tarayya ta bayyana aniyarta na sanya dokar hana amfani da babura da ma’adanai a faɗin tarayyar ƙasar nan. Babban Lauyan Gwamnatin Tarayya kuma Ministan Shari’a, Abubakar Malami ya bayyana hakan kwanan nan.

A cewarsa, irin wannan matakin zai kawar da hanyoyin samun kuɗaɗe ga ‘yan ta’adda da kuma ‘yan fashin daji a Nijeriya da ke amfani da kuɗaɗen da ake samu daga waɗannan kafofin wajen ƙarfafa ayyukansu na aikata laifuka. Malami ya ci gaba da cewa, waɗannan kayan aikin da ’yan ta’addan ke amfani da su sun haɗa da babura da ake amfani da su wajen zirga-zirga da haƙar ma’adinai wanda ke ba su kuɗaɗen da za su samu kuɗin sayen makamai.

A ra’ayin wannan jarida, waɗannan matakan ba za su yi tasiri a kan ƙaruwar ayyukan ‘yan fashi da ta’addanci a ƙasar ba. Baya ga haka, a watan Maris ɗin shekarar da ta gabata ne shugaban ƙasa Muhammadu Buhari ya ayyana Zamfara a matsayin yankin hana zirga-zirgar jiragen sama. Shugaban ya kuma amince da dokar hana ayyukan haƙar ma’adanai a jihar. Daga nan ne aka ɗauki matakan daƙile matsalar rashin tsaro a jihar.

Hakanan kuma, daga ranar 4 zuwa 6 ga Janairu, 2022, sama da mutane 200 ne ’yan bindiga suka kashe a jihar Zamfara, Nijeriya. Wannan shi ne harin ta’addanci mafi muni a tarihin Nijeriya na baya-bayan nan. Abin baƙin ciki shi ne, Zamfara wadda ta kasance cibiyar ’yan bindiga a yankin Arewa maso Yamma da kuma wasu ƙananan hukumomin jihar da ke fama da matsalar rashin tsaro, kuma su ke ba mafi yawan ayyukan haƙar ma’adanai.

’Yan bindiga sun kashe mutane da dama a Katsina da Kaduna a yankunan da ake gudanar da ayyukan haƙar ma’adanai. Ba da daɗewa ba, gwamnatin jihar Kaduna ta sanar da cewa wasu ’yan ta’adda a jihar sun kashe mutane 645 a tsakanin Janairu zuwa Yuni 2020.

Babu shakka, ‘yan bindiga suna amfani da babura don zirga-zirgaa cikin dazuka. Rahotanni sun bayyana cewa, ’yan ta’addan da suka kai hari gidan yarin Kuje da ke Abuja sun zo ne a kan babura. Haka kuma, rahotannin gani da ido da dama a ƙauyukan sun ce wasu daga cikin ’yan ta’addan sun isa cikin ɗaruruwan babura. A wasu lokuta, ’yan fashin suna neman babura a matsayin kuɗin fansa.

To sai dai kuma mun dage da cewa, dalilan da gwamnati ta bayar kan wannan batu ba su da wani ma’ana idan aka yi la’akari da yadda babura ke yin wasu ayyuka da suka dace musamman a ƙanana da matsakaitan masana’antu. Ana dai yin amfani da babura ne tun kafin ɓarkewar ta’addanci a ƙasar. Inda babur ya kasance babban hanyar jigilar mutane da kayayyaki a yankunan karkara.

A yayin da muke haɗa kai da sauran al’umma don yin Allah wadai da munanan ayyukan ’yan ta’adda da suke kawo wa babura, mun bijirewa sha’awar barin batun haka kawai. Idan har gwamnati ta ci gaba da aiwatar da wannan ƙudiri, mene ne mafita ga waɗanda za su yi gudun hijira a cikin wannan tsari? Matakin na iya dagula mummunan halin da ake ciki a tsakanin sassan al’ummar da suka dogara da wannan hanyar sufuri.

Har ila yau, kamar yadda ya shafi haƙar ma’adinai, yana da muhimmanci a nuna cewa ‘yan ta’adda suna samun kuɗaɗe daga wasu wurare bayan ma’adanai. Mu tuna cewa a cikin watan Fabrairun bana, gwamnatin tarayya ta ce hukumar kula da harkokin kuɗi ta Nijeriya ta bankaɗo masu kuɗi 96 da ke taimaka wa ta’addanci da kuma wasu makusanta 424 da magoya bayan masu kuɗi.

Abin baƙin ciki, fiye da watanni biyar bayan haka, ba a samu wani gagarumin ci gaba ba dangane da gurfanar da masu kuɗi na ‘yan ta’adda. Kamawa da gurfanar da masu kuɗi da masu taimakawa ta’addanci zai taimaka matuƙa wajen kawo ƙarshen matsalar.

Abin takaicin shi ne, galibin matakan da gwamnatin tarayya da na Jihohi ke ɗauka na daƙile tashe-tashen hankula ba su haifar da sakamakon da ake so ba. Hanyar karas da sanda a fili ba ta aiki. Gwamnatocin Jihohi sun yi ƙoƙarin yin afuwa da kuma gyara ga tubabbun ’yan ta’adda, amma ba ta magance matsalar ba.

A cikin ra’ayi da muka yi la’akari, shirin da aka yi na hana babura da ayyukan haƙar ma’adinai zai zama wata mafita ta kwaskwarima ne a cikin ƙasar. Maimakon haramtawa na kai tsaye, gwamnati na iya yin la’akari da yin rajistar duk babura a kan tituna sannan ta dage kan abin da za a yi amfani da shi. Domin, a halin yanzu, adadi mai yawa na waɗannan babura ba su wanzu a cikin doka ba, kuma ba a iya gano su lokacin da suka ɓata.

Dangane da haqar ma’adinai kuwa, masu yaɗa irin waɗannan ayyuka a ƙasar suna da qarfi da alaƙa da siyasa sosai domin gwamnati ta iya aiwatar da shawarar yadda ya kamata idan a ƙarshe ta ɗauki mataki.

Babu shakka, a ra’ayinmu, rashin tsaro ya zama babban kasuwanci tare da kasancewar ’yan kwangilar tsaro da za su yi duk abin da za su ci gaba da kasuwancinsu. Ya kamata gwamnati ta kuma duba masu samar da nagartattun makaman da waɗannan ’yan ta’adda ke amfani da su.

A ra’ayinmu, maganin ta’addanci da ‘yan fashi ya ta’allaƙa ne a cikin cikakken tsari wanda dole ne ya kasance bisa manufa ta siyasa daga ɓangaren gwamnati. Don haka, ra’ayinmu ne cewa sanya dokar hana zirga-zirgar babura da ayyukan haqar ma’adanai zai ƙara ta’azzara ƙalubalen ayyukan tsaro da ake fama da shi. Kuma mun san cewa gwamnati ba ta son hakan.