Duk minti ɗaya ana haifar yara 33 cikin yunwa a 2023 – SCI

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Kimanin yara miliyan 17.6 ne aka haifa cikin yunwa a shekara ta 2023, ko kuma kimanin yara 33 a cikin minti ɗaya, wato kashi 22 cikin 100.

Binciken ya yi hasashen cewa Afirka da Asiya za su kai kashi 95 cikin 100 na jariran da ba su da isasshen abinci a shekarar 2023.

Ƙungiyar ta buƙaci shugabannin ƙasashen duniya da su faɗaɗa shirye-shirye masu rahusa don yin rigakafi da kuma magance matsalar rashin abinci mai gina jiki.

Kimanin yara miliyan 17.6 ne aka haifa cikin yunwa a shekara ta 2023, ko kuma kimanin yara 33 a cikin minti ɗaya, wato kashi 22 cikin 100 na tsalle daga shekaru goma da suka gabata, a cewar wani sabon bincike da ƙungiyar Save the Children International ta yi kan ranar yara ta duniya.

Yin amfani da ƙididdigar baya-bayan nan ta Hukumar Abinci da Aikin Noma ta Majalisar Ɗinkin Duniya (FAO) kan yawaitar rashin abinci mai gina jiki da kuma ƙididdigar Majalisar Ɗinkin Duniya kan yawan haihuwa, binciken ya yi hasashen cewa Afirka da Asiya za su kai kashi 95 cikin 100 na jariran da ba su da isasshen abinci a shekarar 2023.

Dangane da haka ƙungiyar agaji ta Save the Children ta buqaci shugabannin qasashen duniya da su haɗu a ƙasar Burtaniya domin gudanar da wani taron samar da abinci a duniya domin tunkarar muhimman abubuwan da ke haddasa munanan matsalolin abinci.

“Sai kawai ta hanyar kawo ƙarshen rikice-rikice na duniya, magance matsalolin yanayi da rashin daidaituwa na duniya, da gina qarin wuraren lafiya, abinci mai gina jiki, da tsarin kariyar zamantakewa waɗanda ba su da haɗari ga girgiza kamar COVID-19.

“Kazalika rikice-rikice, da rikicin yanayi za mu iya don tabbatar da cewa ba a sake yin irin wannan gargaɗin a shekaru masu zuwa ba,” a cewar ƙungiyar.

“Save the Children kuma ta yi kira da a ƙara haɗin gwiwa, haɗin kai, da saka hannun jari a sassa daban-daban, da kuma jagoranci daga al’ummomin gida, don ƙarfafa shirye-shiryen mayar da martani da aiwatar da kisa, da kuma ikonmu na yin aiki da wuri da kuma guje wa girgizar da za a iya faɗi daga zama rikici.”

Ƙungiyar ta kuma buƙaci shugabannin ƙasashen duniya da su faɗaɗa shirye-shirye masu rahusa don yin rigakafi da kuma magance matsalar rashin abinci mai gina jiki, da suka haɗa da maganin rashin abinci mai gina jiki, tallafin shayarwa da kariya, da saka hannun jari a fannin kiwon lafiya na al’umma da matakin farko.

Daraktan yanki mai fa’ida, yaƙin neman zaɓe, sadarwa, da kuma kafofin watsa labarai na Save the Children a Yamma da Tsakiyar Afirka, Vishna Shah-Little, ta ce:

“Sama da jarirai miliyan 17 za su shiga cikin duniya a wannan shekara da yunwa za ta cinye su a lokacin ƙuruciyarsu. Ta ce yunwa za ta halaka mafarkansu, ta rufe wasansu, ta wargaza karatunsu, ta kuma yi barazana ga rayuwarsu.

“Makomar waɗannan yaran sun riga sun shiga tsakani kafin su yi numfashin farko. Dole ne mu kare yarinta da makomarsu kafin ta makara.

“Yunwa ba asara ba ce. Muna da ikon rage yawan yaran da ke fama da tamowa sosai a yanzu, kamar yadda muke yi a baya.

“Duk da haka, idan ba mu magance tushen matsalar yunwa da rashin abinci mai gina jiki ba, za mu ci gaba da ganin koma bayan ci gaban da aka samu ga yara. Wannan matsalar yunwa ce ta duniya, kuma tana buƙatar mafita ta duniya,” inji Vishna Shah-Little.

A cewar binciken, an haifi jarirai miliyan 21.5 da yunwa a shekara ta 2001, wanda ya kai kashi biyar cikin biyar idan aka kwatanta da na shekarar 2023.

“Duk da haka, ci gaban ya fara raguwa sosai a shekarar 2019, sakamakon rashin tsaro na tattalin arziki, rikice-rikice, da kuma ƙaruwar bala’in yanayi.”

An fitar da bayanan baya-bayan nan na ƙasar kan rashin abinci mai gina jiki kafin tsanantar tashe-tashen hankula a yankin Falasdinawa da aka mamaye, inda mutane miliyan 2.3 a Gaza suka kokarta wajen cin abinci sakamakon cigaba da kai hare-haren bam.

Ta hanyar amfani da adadin haihuwa na Majalisar Ɗinkin Duniya a Gaza, Save the Children ta ƙiyasta cewa za a haifi fiye da yara 66,000 a Gaza a wannan shekara, tare da haihuwar sama da 15,000 tsakanin 7 ga Oktoba zuwa ƙarshen 2023.