Ƙarin kuɗin lantarki: Dole ku sake nazari – Dattawan Arewa ga gwamnati

Daga MAHDI M. MUHAMMAD

Ƙungiyar Dattawan Arewa, NEF, ta bayyana ƙarin kuɗin wutar lantarki da Gwamnatin Tarayya ƙarƙashin jagorancin Bola Tinubu ta yi a matsayin cin amanar da ’yan Nijeriya suka danƙa mata.

A cikin wata sanarwa da ƙungiyar ta fitar mai ɗauke da sa hannun daraktan yaɗa labarai Abdulazeez Suleiman a ranar Alhamis, ta nuna matukar damuwa da takaici kan matakin da gwamnatin Tinubu ta ɗauka na ƙara farashin wutar lantarki a Nijeriya.

Sanarwar ta ce, “Wannan matakin na Tinubu yana nuna rashin mutunta jin daɗin al’ummar Nijeriya.

“NEF ta fahimci cewa, wannan gagarumin ƙarin kuɗin wutar lantarkin zai yi mummunar tasiri ga al’ummar da ke fama da matsaloli, wanda hakan zai ƙara ta’azzara givn da ke tsakanin masu hannu da shuni da talakawa.

“Rushewar sabbin jadawalin kuɗin fito ya nuna wani babban nauyi da talakawan Nijeriya za su fuskanta wajen samun wutar lantarki a kullum. A sabon tsarin kuɗin wutan lantarkin na sa’o’i 24 a kowace rana zai ci kuɗi N5,400 da ba za a iya jurewa ba a kowane wata jimlar Naira 162,000 da kuma abin ban mamaki a duk shekara N1,971,000.

“Waɗannan maqudan kuɗaɗe ba za su iya biya ba ga galibin ‘yan Nijeriya, waɗanda tuni ke fama da matsalar tattalin arziki da kuma ƙoƙarin samun biyan bukata.

“Ta hanyar aiwatar da irin wannan tsattsauran ra’ayi na kuɗin wutar lantarki, gwamnati na ci gaba da aiwatar da wani nau’i na zaluncin tattalin arziki da zai ƙara faɗaɗa tazarar da ke tsakanin masu hannu da shuni a Nijeriya.

“Ya zama wajibi a yi watsi da wannan aikin na cin amanar ƙasa kuma kada a bar shi ya tsaya ba tare da ƙalubalantarsa ba.

“Shawarar aiwatar da waɗannan jadawalin kuɗin fito ba tare da la’akari da tasirin da talakawan ƙasa za su yi ba ba wai kawai rashin hankali ba ne har ma da rashin hangen nesa.

“Sakamakon sakamakon zai iya haifar da barazanar tsaro a cikin gida yayin da bambance-bambancen da ke tsakanin masu mallaka da waɗanda ba su da shi ke ƙara fitowa fili.

NEF ta yi imanin cewa an yanke wannan shawarar ba tare da yin la’akari da yanayin tattalin arzikin da yawancin ‘yan Nijeriya ke fuskanta ba kuma yana nuna rashin jin daɗin gwamnati ga ‘yan ƙasar. Maimakon aiwatar da tsare-tsaren da za su rage wa al’umma raɗaɗin wahalhalu, gwamnati ta zaɓi ta ƙara amfani da su.

“Wannan ɓullo da maƙudan kuɗin wutar lantarki ba kawai rashin adalci ba ne, har ma ya nuna arara na rashin alaƙa tsakanin gwamnati da mutanen da ake son yi musu hidima.

“Wannan lamari ne da ke nuna rashin kula da jin daɗin ‘yan ƙasar da gwamnati ke yi da kuma cin amanar da aka ɗora musu.

“Ƙungiyar ta NEF ta yi kira ga gwamnati da ta gaggauta yin la’akari da wannan shawara ta rashin fahimta ta kuma yi la’akari da halin kuncin da akasarin ‘yan Nijeriya ke ciki.

“Yanzu tilas ne ’yan Nijeriya su tashi su nemi a yi musu hisabi daga shugabanninsu, tare da tunatar da su cewa babban aikinsu shi ne yi wa jama’a hidima, ba cin gajiyar su ba.”