Aƙalla mutane miliyan uku za su shiga ƙangi kan shirin hana yanka jakuna a Nijeriya– Dillalai

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Ƙungiyar Dillalan Jakuna, DDA, ta ce shirin haramta yanka jakuna a ƙasar zai haifar da rasa ayyukan yi ga ‘yan Nijeriya miliyan uku.

Shugaban ƙungiyar na ƙasa, Ifeanyi Dike ne ya bayyana hakan a wajen wani taron kwana ɗaya da aka gudanar kan wasu ƙudirori takwas na ɓangaren noma.

Taron jin ra’ayin jama’a wanda ya gudana a ranar Litinin ɗin da ta gabata, kwamitin majalisar dattawa mai kula da harkokin noma da raya karkara a ƙarƙashin Sanata Bima Enagi ya jagoranta.

Ƙudirin dai mai suna: “Ƙudirin tabbatar da dokar yanka jaki da fitar da kaya, 2020” kuma Sanata Yahaya Abdullahi ne ya ɗauki nauyinsa.

Ƙudirin dokar wanda ya tsallake karatu na biyu a ranar 6 ga Yuli, 2021 yana da nufin rage ɓacewar jakuna saboda kyawawan ɗabi’u, muhalli, ilimi, tarihi, nishaɗi da kimarsu ga al’umma.

Haka kuma tana neman ayyana jakuna a matsayin wani nau’i mai hatsarin gaske wanda sakamakon yanka ba gaira ba dalili da nufin girbe fatar jikinsu, ya janyo wa garken dabbobin ƙasa cikas matuƙa.

A nasa jawabin, Mista Dike ya ce dokar hana yankan jaki kai tsaye ba ita ce mafita ba wajen kawar da jakunan da ake tunanin kashewa a ƙasar.

“Ya kamata mu sani cewa dokar hana bargo kai tsaye kamar yadda wannan ƙudiri ya gabatar zai haifar da wasu ƙungiyoyin fasa-ƙwauri masu ƙarfi waɗanda suka duƙufa wajen samun kayayyakin jakin da ake fitarwa zuwa ƙasar Sin ta yadda za su yi zagon ƙasa ga tattalin arzikin ƙasar.

“Dokar hana kashe jakuna da fitar da kayayyakin da ake amfani da su a waje a sakamakon mummunan tsoron ɓacewarsa ya kasa fahimtar cewa tsari, kiwo da kiwo shi ne mafita.

“Shanu da muke yankawa sama da 50,000 a kullum a matsayin nama ba su ɓace ba, to ta yaya jaki mai lokacin ciki da saniya zai ɓace. Ya kamata mu ƙarfafa kiwo,” inji shi.

Mista Dike ya ci gaba da cewa, dillalan sun zuba jari mai tsoka a tsawon shekaru sannan kuma sun sanya hannu kan yarjejeniyar fahimtar juna, MOU, da Cibiyar Binciken Dabbobi ta ƙasa, NAPRI, domin kiwo da samar da jakuna miliyan biyar cikin shekaru 10.

“Mun ɗauki wannan matakin ne domin ƙara yawan jakuna a Nijeriya domin kaucewa ɓacewarsu,” inji shi.

Ya ce tsarin ƙayyade jakuna, kiwo da kiwo zai samar da miliyoyin guraben ayyukan yi tun daga manoman jakuna, ‘yan kasuwa, mahauta, kayan aiki da kuma fitar da kayayyaki zuwa ƙasashen waje.

“Kowane ɓangare na da matuƙar muhimmanci wajen samar da kuɗaɗen shiga a cikin tattalin arzikinmu ta hanyar biyan haraji da karɓar haraji tun daga ƙananan hukumomi zuwa jihohi da kuma gwamnatin tarayya.

“An yi hasashen cewa idan an daidaita harkokin kasuwancin jakuna, za su iya zuba Naira biliyan 10 a duk shekara ga tattalin arzikinmu,” in ji shi.

Mista Dike ya buƙaci majalisar dattijai da ta yi la’akari da halin da ‘yan Nijeriya sama da miliyan uku ke ciki da ba su da ayyukan yi da kasuwanci idan har an amince da ƙudirin dokar.

Maxwell Okpara, wani masanin shari’a kuma mai rajin kare haƙƙin bil’adama ya shaida wa NAN cewa, ƙudirin dokar wani ƙiyasi ne na ganin an kawar da wasu ‘yan Nijeriya daga harkokin kasuwanci, inda ya ce an shafe shekaru 70 ana yin sana’ar yanka jakuna.

Ya ce dillalan sun fi damuwa da ɓacewar jakuna, don haka suka koma yin kiwo da yawa ta hanyar kafa tsarin kiwo don ci gaba da kasuwanci.

Mista Okpara ya ce ba ya adawa da samar da tsarin doka da zai daidaita harkokin kasuwancin jakuna, amma ya bada shawarar cewa a samar da wannan doka domin kare ‘yan Nijeriya a harkokin kasuwancin jakuna.

Wani ɗan majalisar wakilai, Muhammad Datti, a nasa jawabin, ya ce ƙudurin dokar na neman haramtawa baki ɗaya, kisa da fitar da jakuna zuwa ƙasar Sin, yana mai cewa, ƙasar Sin na amfani da fatar jakin wajen maganin gargajiya.

Ya ƙara da cewa, “wannan dabbar tana fuskantar ɓacewa kuma dabba ce da ba za ka iya kiwo da yawa ba saboda ƙarancin haihuwa.

“Babban waɗanda suka ci gajiyar wannan ciniki shine ‘yan kasuwan kiwo na jakuna a ƙasar Sin da suka samu ribar dala miliyan 293 a shekarar 2016 da ta yi illa ga mutanen karkara na Afirka da Caribbean.”

Tun da farko, shugaban kwamitin ya ce an shirya taron jin ra’ayin jama’a ne domin karɓar bayanai daga masu ruwa da tsaki da sauran jama’a da nufin samar da wasu dokoki da suka dace da za su bunƙasa noma a ƙasar nan.

“Idan za ku iya tunawa an karanta waɗannan muhimman ƙudurorin a karo na farko da na biyu a zauren majalisar dattawa kamar yadda aka saba.

“Binciken kuɗaɗen zai bayyana mana cewa, suna shirye don cimma manufa da manufa iri ɗaya, tabbatar da amincin abinci da ingantaccen abinci ga ‘yan ƙasarmu, samar da ayyukan yi, bunƙasa fannin ta hanyar sarƙoƙi daban-daban da kuma sake fasalin fannin noma. tattalin arzikinmu,” inji shi.

Ya ce kwamitin wanda ke ƙarƙashin shugabancin majalisar dattijai yana son sake mayar da ɓangaren noma don ƙara yawan gudunmawar da yake bayarwa ga GDPn cikin gida da kuma cimma manufar manufofin ƙungiyar abinci ta duniya.

Sauran ƙudirorin da aka yi la’akari da su a wurin taron jama’a sun haɗa da Cibiyar Bincike ta Nijeriya ta Kifi da Aquaculture Bakassi.