Ma’aunin talauci na Nijeriya

Assalam alaikum. Ina yi wa jaridar Blueprint Manhaja fatan alheri.

Wani sabon rahoto ya tabbatar da cewa aƙalla ’yan Nijeriya miliyan 133 ne ke fama da talauci. Wannan na ƙunshe ne a cikin sabuwar ƙididdigar Talauci ta Nijeriya da Hukumar Ƙididdiga ta Ƙasa (NBS) ta fitar kwanan nan a Abuja. Sabuwar alƙalumman talauci na wakiltar kusan kashi 63 cikin 100 na al’ummar ƙasar. An gudanar da binciken tsakanin Nuwamba 2021 da Fabrairu 2022.

Ambaliyar ruwa ta baya-bayan nan a faɗin ƙasar, wacce ta lalata gidaje da rayuwa da kuma nitsewar filayen noma a jihohi da dama na tarayyar ƙasar, mai yiwuwa ya ƙara alƙaluman talauci. Babban jami’in ƙididdiga na tarayya kuma babban jami’in hukumar ta NBS, Semiu Adeniran, wanda ya bayyana hakan a Abuja, ya ce yawan talaucin da ake fama da shi ya samo asali ne sakamakon adadin mutane 56,610 da ta gudanar a ƙananan hukumomi 109 na majalisar dattawa a faɗin ƙasar. Jihohin ƙasar nan 36 da babban birnin tarayya.

A cikin rahoton, hukumar ta bayyana cewa ’yan Najeriya miliyan 133 da ke fama da talauci sun fi yawa saboda rashin samun lafiya, ilimi, rayuwa, aikin yi, gidaje, tsaro, aiki da firgici da sauran ƙalubale. Ƙididdigar Talauci na Multidimensional yana ba da nau’ikan kimanta talauci da yawa kuma yana gano alamun da ke da alhakin talauci.

Binciken samfurin NBS, wanda ya ratsa shiyyoyi shida na geopolitical na ƙasar, ya kasance cikakke kuma mai ban mamaki, inda Arewa-maso-Yamma ta sanya mafi yawan matalauta miliyan 45.5, Arewa maso Gabas miliyan 20.5, Arewa ta Tsakiya miliyan 20.2. Kudu-maso-Kudu miliyan 19.7, Kudu-maso-Yamma miliyan 16.3, da kuma Kudu-maso-Gabas mai mutane miliyan 10.9.

Jihar Sakkwato ce ke kan gaba a jihohi biyar masu fama da talauci da kashi 90.5, sai Bayelsa mai kashi 88.5 cikin 100, sai Gombe kashi 86.2, Jigawa 84.3 bisa 100, Plateau mai kashi 84. Rahoton ya ce jihar Ondo ce ke kan gaba a jihohin da suka fi fama da talauci da kashi 27.2, Legas kashi 29.4, Abia kashi 29.8, Edo kashi 31, Anambra da kashi 32.1. Rahoton ya kuma nuna cewa kashi 65 cikin 100 na talakawan Nijeriya, wanda ke wakiltar miliyan 86 na al’ummar ƙasar na zaune ne a Arewa, yayin da kashi 35 cikin 100 ko miliyan 47 ke zaune a Kudancin ƙasar. Kimanin kashi 72 cikin 100 na matalautan, a cewar binciken samfurin, suna zaune ne a yankunan karkara.

Mun yi imanin rahoton NBS manuniya ce da gwamnati ta gaza wajen rage raɗaɗin talauci. Hakan na faruwa ne duk da ɗimbin jarin da ake yi a shirye-shiryen shiga tsakani. Rahoton na NBS ya kuma nuna gazawar gwamnati da kuma rashin sadaukar da kai wajen kyautata rayuwar ’yan ƙasa, musamman mazauna karkara. Taɓarɓarewar talauci a ƙasar nan abin takaici ne. Da yawan arzikin ɗan Adam da abin duniya, bai kamata ’yan Nijeriya su yi yarjejeniya da talauci ba.

Mafi muni kuma shi ne, talakawan Nijeriya miliyan 133 da rahoton NBS ya rubuta sun zarce hasashen da Bankin Duniya ya yi wa Nijeriya a shekarar 2022. Bankin ya bayyana cewa rage fatara ya tsaya cik tun a shekarar 2015, kuma ya yi hasashen cewa adadin talakawan Nijeriya zai kai miliyan 95.1 a shekarar 2022.

A cewar bankin, rikicin COVID-19 na ƙara yawan talauci a Nijeriya, wanda ya jefa fiye da mutane miliyan biyar cikin talauci a bana. Tare da ci gaban GDP na kowane mutum na gaske yana kasancewa mara kyau a kowane ɓangare tun daga 2020, ana hasashen talauci zai zurfafa ga matalauta, yayin da gidajen da suka kasance sama da ƙangin talauci kafin rikicin COVID-19, da alama za su fada cikin talauci. Wani abin takaici kuma shi ne yadda talauci ke ƙara tavarvarewa gwamnati ta yi alƙawarin fitar da ’yan Nijeriya miliyan 100 daga kangin talauci nan da shekara ta 2030.

Shugaba Muhammadu Buhari ya yi a shekarar 2019 cewa gwamnati za ta fitar da mutane miliyan 100 daga ƙangin talauci daga 2020. A maimakon a rage, ƙididdigar talauci a Nijeriya sai ƙaruwa ya ke yi. A shekarar 2018, Najeriya ta wuce Indiya a matsayin hedikwatar talauci a duniya, inda mutane miliyan 87 ke fama da talauci. A shekarar 2021, wannan adadi ya ƙaru zuwa miliyan 95.

Indiya ta fitar da mutane miliyan 271 daga ƙangin talauci tsakanin shekarar 2006 zuwa 2016. Ƙasar Sin ta kuma fitar da mutane miliyan 750 daga ƙangin talauci cikin shekaru 20. Abin takaici, shirin Nijeriya na rage talauci bai yi tasiri ba. A watan Yunin 2021, Shugaba Buhari ya ƙaddamar da kwamitin gudanarwa na qasa kan rage raɗaɗin talauci tare da dabarun cigaba.

Ba a ji wani abu da yawa ba tun lokacin. Hakazalika, ba a aiwatar da shirin zuba jari na jama’a na ƙasa yadda ya kamata ba. Shi ya sa talauci da rashin tsaro da hauhawar farashin kayayyaki da rashin aikin yi ke ƙara taɓarɓarewar.

Dole ne gwamnati ta fito da sabbin matakai don magance matsalar talauci da al’ummar ƙasar ke fama da shi. Ana buqatar zuba jari mai ɗorewa a ci gaban jarin ɗan adam. Bari gwamnati ta ba da fifiko kan ilimi, ƙarfafa matasa, da jin dadin jama’a. Muna kira ga dukkan vangarorin gwamnati da su yi aiki tare domin rage raɗaɗin talauci.

Wasiƙa daga AHMAD MUSA, 07041094323.