Buhari zai zama abin koyi bayan mulkinsa, inji Shaykh Bin Bayyah

Daga MAHDI M. MUHAMMAD

Shugaban Ƙungiyar Zaman Lafiya ta Abu Dhabi, Shaykh Abdullah Bin Bayyah, ya bayyana Shugaban Ƙasa Muhammad Buhari a matsayin abin koyi ga sauran shugabannin ƙasashen duniya koda bayan wa’adin mulkinsa.

Shaykh Abdullah Bin Bayyah ya bayyana haka ne yayin wata ganawa da Buhari a ranar Talata a taron zaman lafiya na Afrika da aka gudanar a birnin Nouakchott na ƙasar Mauritania.

Shugaban, wanda tun da farko aka saka hannun jari da lambar yabo ta Afirka don ƙarfafa zaman lafiya, Shaykh ya bayyana shi a matsayin alamar jagoranci da mutunci,  wanda zai kasance abin koyi ko da bayan ya bar mulki a matsayin shugaban ƙasa.

Shaykh Bin Bayyah ya yaba da ƙoƙarin shugaban Nijeriya na kawar da tsattsauran ra’ayin addini, yana mai jaddada cewa abu ne da ya zama wajibi duniya ta haɗa kai.

“Buhari ya yi babban aiki a wannan batun, kuma abu ne da ya kamata mu yi a duk inda irin wannan ya kasance a duniya,” inji malamin.

Da ya ke gayyatar shugaban na Nijeriya ya ziyarci Abu Dhabi a cikin ɗan ƙanƙanin lokacin da ya rage masa a ofis, Shaikh din ya ce, “kana da gogewa a ɓangarori daban-daban, a matsayinka na shugaban soja, zaɓaɓɓen shugaba bisa tafarkin dimokuraɗiyya na wa’adi biyu, kuma za a yaba da shigar da ku a cikin kowace al’umma. Za mu yi farin cikin tarbarka a ƙasarmu.”

Shugaba Buhari ya bayyana ƙoƙarin da aka yi na kawar da aƙidar Boko Haram a Nijeriya, yana mamakin dalilin da ya sa ƙungiyar tare da ƙungiyar ISWAP ke son raba kan ƙasar.

“Boko Haram ƙarya ce. Kun ce masu ilimin  boko ba su tsoron Allah, wannan hakan ba daidai bane. Duk wanda ke ba su kuɗi yana son raba ƙasa ne kawai. Duk filaye da suka kwace kafin zuwanmu an kwato su, kuma aikin sake ginawa yana tafiya yadda ya kamata,” inji shi.