Siyasa

Zaɓen Anambra: Abin da ya sa INEC ta cire sunan Soludo daga jerin ‘yan takara

Zaɓen Anambra: Abin da ya sa INEC ta cire sunan Soludo daga jerin ‘yan takara

Daga WAKILINMU Duk da yake tsohon gwamnan Babban Bankin Nijeriya (CBN), Farfesa Charles Soludo, ya yi murnar cin zaɓen share fagen takarar gwamnan Jihar Anambra, murnar sa ta koma ciki domin kuwa Hukumar Zaɓe ta Ƙasa (INEC) ta ce ba ya cikin 'yan takarar. A jerin sunayen 'yan takara da INEC ta fitar ranar Juma'a, sunan Chukwuma Michael Umeoji aka gani a matsayin ɗan takarar jam'iyyar APGA, maimakon Soludo da ya shiga murna. A jadawalin sunayen, hukumar ta rubuta kalmomin “umarnin kotu” a matsayin dalilin ta na sanya sunan Umeoji. Haka kuma jam'iyyar PDP ba ta da ɗan takara a…
Read More
Yari ya ƙalubalanci shugabancin APC na ƙasa game da rusa shugabannin APC na Zamfara

Yari ya ƙalubalanci shugabancin APC na ƙasa game da rusa shugabannin APC na Zamfara

Daga SANUSI MUHAMMAD, a Gusau Tsohon Gwamnan Zamfara, Abdulaziz Yari Abubakar, ya ƙalubalanci shugaban kwamitin riƙo na ƙasa na Jami'iyyar APC, Alhaji Maimala Buni a kan rusa shugabannin jam'iyyar APC na jihar Zamfara, yana mai bayyana matakin na Maimala Buni da cewa ya saɓa wa kundin tsarin mulkin APC. Yari ya bayyana hakan ne a taron masu ruwa da tsaki na APC da aka gudanar a gidansa da ke garin Talata Mafara, hedikwatar ƙaramar hukumar Talata Mafara ta jihar a ranar Juma'a. A cewarsa, shugabancin APC na ƙasa ƙarƙashin jagorancin Alhaji Maimala Buni ba shi da wata halastacciyar dama ta…
Read More
‘Yan Nijeriya 542,576 sun kammala matakin farko na rajista cikin mako 2 – Yakubu

‘Yan Nijeriya 542,576 sun kammala matakin farko na rajista cikin mako 2 – Yakubu

Daga UMAR M. GOMBE Hukumar Zaɓe ta Ƙasa (INEC) ta bayyana cewa jimillar 'yan Nijeriya 542, 576 ne su ka kammala matakin farko na yin rajistar katin zaɓe (CVR) a yanar gizo da ake gudanarwa yanzu ya zuwa ƙarfe 7 na safiyar ranar Litinin, 12 ga Yuli, wato mako biyu cif daga lokacin da aka fara aikin. Shugaban INEC, Farfesa Mahmud Yakubu, shi ne ya bayyana haka a ranar Talata lokacin da ya yi taro a Abuja da Zaunannun Kwamishinonin Zaɓe (RECs). Yakubu ya ce hukumar ta na farin ciki da nasarar da ake samu a matakin farko na yin rajista…
Read More
Gangamin siyasa: Majalisar Zamfara ta gayyaci Mataimakin Gwamna kan zargin take doka

Gangamin siyasa: Majalisar Zamfara ta gayyaci Mataimakin Gwamna kan zargin take doka

Daga SANUSI MUHAMMAD, a Gusau Majalisar Dokokin Jihar Zamfara ta gayyaci Mataimakin Gwamnan Jihar, Mahdi Aliyu Muhammad Gusau, tare da Kwamishinan 'Yan Sandan Jihar, Hussaini Rabiu, da su bayyana a gabanta ya zuwa ranar Talata, 27 ga Yulin 2021. Majalisar ta cim ma matsayar aika gayyatar ne s zamanta na jiya Larabar. Dalilin gayyatar majalisar ya biyo bayan wani ikirarin gudanar da gangamin siyasa da Mataimakin Gwamnan ya yi a ranar Asabar din da ta gabata, yayin da wasu 'yan bindiga suka kai hari a kan al'ummomin ƙaramar hukumar Maradun a daidai lokacin da jihar ke jimami saboda addabar da…
Read More
Buhari ya miƙa tutar jam’iyya ga gwamnonin da suka sauya sheƙa zuwa APC

Buhari ya miƙa tutar jam’iyya ga gwamnonin da suka sauya sheƙa zuwa APC

A Litinin da ta gabata Shugaban Ƙasa Muhammadu Buhari, ya karɓi baƙuncin gwamnonin Cross River daZamfara da suka sauya sheƙa zuwa APC kwanan nan a Fadar Shugaban Ƙasa da ke Abuja Sun yi ziyarar ne ƙarƙashin jagorancin shugaban APC na ƙasa, Gwamna Mai Mala Buni na jihar Yobe. Yayin ziyarar, Buhari ya miƙa wa Gwamnan Cross River, Farfesa Ben Ayade da takwaransa na Zamfara, Bello Matawalle, tutar jam'iyyar APC a matsayin wani mataki na yi musu maraba da zuwa APC.
Read More
APC ta tsayar da ranar soma tarurrukanta

APC ta tsayar da ranar soma tarurrukanta

Daga AISHA ASAS Jam'iyyar (APC) ta tsayar da ranar 31 ga Yuli, 2021 a matsayin ranar da za ta soma gudanar da tarurrukanta don zaɓen shugabannin jam'iyya a faɗin ƙasa. Cikin wata wasiƙa da ta aike wa Hukumar Zaɓe ta Ƙasa (INEC) mai ɗauke da kwanan wata, 11 Yuli, 2021, APC ta nuna za ta soma tarurrukan nata ne a ranar 31 ga watan Yuni inda za a soma da matakin unguwanni kafin ƙananan hukumomi da jihohi su biyo baya. Kafin wannan lokaci, APC ta aika wa INEC da wasiƙa a kan ɗage tarurrukan nata da ta shirya gudanarwa da…
Read More
2023: Zan janye aniyata ta neman shugabancin ƙasa idan APC ta miƙa tikiti ga yankin Kudu – Yerima

2023: Zan janye aniyata ta neman shugabancin ƙasa idan APC ta miƙa tikiti ga yankin Kudu – Yerima

Daga BASHIR ISAH Tsohon Gwamnan Zamfara, Ahmed Yerima, ya bayyana cewa zai janye aniyarsa ta tsayawa takarar shugaban ƙasa a 2023 muddin jam'iyyar APC ta miƙa tikitin takarar Shugaban Ƙasa ga yankin Kudu. Yerima ya bayyana haka ne yayin wata ganawa da ya yi da manema labarai a Abuja a Lahadin da ta gabata. Tsohon sanatan ya ce duk da matsayar da gwamnonin Kudu suka cim ma a wani taronsu da suka yi a Legas, bai ga dalilin da zai sanya shi janyewa daga takarar neman shugabancin ƙasa ba. Ya ce, “Ina mai tabbatar muku da cewa idan Allah Ya…
Read More
Daidai ne mulkin ƙasa ya koma Kudu a 2023 -Zulum

Daidai ne mulkin ƙasa ya koma Kudu a 2023 -Zulum

Daga AMINA YUSUF ALI Gwamnan Jihar Barno, Babagana Zulum, ya jaddada kiransa kan batun miƙa mulkin ƙasa ga kudancin ƙasar nan wanda hakan ya nuna goyon bayan gwamnan ga gwamnonin Kudu waɗanda suka haɗe kansu wuri guda suna neman mulkin Nijeriya ya faɗo yankinsu ya zuwa 2023. A ranar Litinin da ta gabata gwamnonin Kudun suka yi wani taro a Legas inda suka cim ma matsayar cewa idan da adalci da kuma raba dai-dai ya kamata su ma a bari yankinsu ya ɗana shugabancin Nijeriya a 2023 lamarin da Zulum ya ce haka ya kamata. Zulum ya ce, "Na sha…
Read More
‘Yan Majalisar Wakilai huɗu daga Zamfara sun koma APC

‘Yan Majalisar Wakilai huɗu daga Zamfara sun koma APC

Daga Sanusi Muhammad, a Gusau Wasu 'yan Majalisar Wakilai su huɗu daga jihar Zamfara sun sauya sheƙa daga jam'iyyar PDP zuwa APC. 'Yan majalisar sun bayyana sauya sheƙar nasu a hakumance ne yayin zaman majalisar a yau Talata a Abuja. Waɗanda lamarin ya shafa su ne; Bello Shinkafi mai wakiltar Shinkafi/Zurmi; Ahmed Bakura mai wakiltar Bakura/Maradun; Ahmed Shehu mai wakiltar Bungudu/Maru; da kuma Suleiman Gummi mai wkiltar Gummi/Bukkuyum. An ji Shugaban Majalisar, Femi Gbajabiamila, ya karanto wasiƙar 'yan majalisar ta barin PDP zuwa APC a lokacin zaman majalisar. Idan dai ba a manta ba, Manhaja ta rawaito yadda Gwamnan Zamfara,…
Read More