Mata A Yau

Kwanaki 16 na gangamin yaƙi da tauye haƙƙoƙin mata

Kwanaki 16 na gangamin yaƙi da tauye haƙƙoƙin mata

Tare da ABBA ABUBAKAR YAKUBU Ƙungiyoyin mata a ko'ina a faɗin duniya, na gudanar da wani gangamin wayar da kan al'umma game da yaƙi da cin zarafin mata da tauye musu haƙƙoƙin su a fuskar shari'a, shugabanci, siyasa, da zamantakewa. Wannan gangami na tsawon kwanaki 16 wanda ake yi wa laƙabi da Orange the World a Turance, yana mayar da hankali ne wajen tattauna yadda za a kawo ƙarshen wasu matsaloli 16 da manyan mata da ƙananan yara mata ke fuskanta a cikin al’ummomi daban-daban na duniya. Gangamin na so ne a kawo ƙarshen wulaƙanta mata a gidajen aure. A…
Read More
Dandalin shawara: Iyayena sun kai ni gidan mai mata huɗu a matsayin barwa da ya siya (4)

Dandalin shawara: Iyayena sun kai ni gidan mai mata huɗu a matsayin barwa da ya siya (4)

Ƙarshen wannan tambaya Daga AISHA ASAS TAMBAYA: Anti Aysha Asas ina yini, ya lamura? Don Allah kar ki ambaci sunana, ko garin da nake. Wallahi na matsu ne, shi ya sa zan fallasa wannan sirrin don Ina son na samu mafita, saboda yanzu kaina ya yi zafi kan lamarin, ban san inda zan fuskata ba. Ina da shekara sha uku, uwata da kawuna da mai unguwarmu da wanda uwata take zaune gida nai, tana taya matansa aiki, suka shirya da ni, muka taho cikin garin………….da kayana da komai nau. Muka taho gidan wani babban mutum da yake da mata huɗu,…
Read More
Duk matar da ba za ta yi sana’a ba ba ta san kanta ba – Fa’iza Badawa

Duk matar da ba za ta yi sana’a ba ba ta san kanta ba – Fa’iza Badawa

"Rashin amincewa mace ta yi sana'a da mijinta zai yi ne kawai matsalar ta a kasuwanci" Daga MUKHTAR YAKUBU A yanzu da yanayin rayuwa ya sauya, a kullum a na ta kiraye-kirayen mata da su kama sana'a ko wani kasuwanci wanda za su dogara da kansu, musamman ma dai a gidagen zaman aurensu, duba da cewa, a wannan zamani da muke ciki ko mazan na shan kashi a hannun taɓarɓarewar tattalin arzikin ƙasa, ta yadda matsin rayuwa sai ta’azzara yake yi. Hakan na daga dalilan da ya sa maza da yawa samunsu ya ragu, don haka hidimtawa iyali sai ya…
Read More
Dandalin shawara: Iyayena sun kai ni gidan mai mata huɗu a matsayin baiwa da ya siya (3)

Dandalin shawara: Iyayena sun kai ni gidan mai mata huɗu a matsayin baiwa da ya siya (3)

(Ci gaba daga makon jiya) Daga AISHA ASAS TAMBAYA: Anti Aysha Asas ina yini, ya lamura? Don Allah kar ki ambaci sunana, ko garin da nake. Wallahi na matsu ne, shi ya sa zan fallasa wannan sirrin don Ina son na samu mafita, saboda yanzu kaina ya yi zafi kan lamarin, ban san inda zan fuskata ba. Ina da shekara sha uku, uwata da kawuna da mai unguwarmu da wanda uwata take zaune gida nai, tana taya matansa aiki, suka shirya da ni, muka taho cikin garin………….da kayana da komai nau. Muka taho gidan wani babban mutum da yake da…
Read More
Shigar matasa a harkokin sarauta na ƙara dawo da martabar sarautun gargajiya – Giwar Matan Gona

Shigar matasa a harkokin sarauta na ƙara dawo da martabar sarautun gargajiya – Giwar Matan Gona

"Ina sa ran a siyasa na kai ga zama shugabar ƙasa" Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU Zainab Musa Ya'u, wata matashiya ce mai kimanin shekaru 22 da ta samu kai wa wani mataki na sarautar gargajiya da ba kasafai matasa masu ƙarancin shekaru irin nata suke samu ba. Rawar da take takawa a harkokin ƙungiyar raya al'adu da ɗaukaka kimar sarautun Ƙasar Hausa na Gamji Memorial Club a Jami'ar Jihar Gombe ya sa ta samun shiga a masarautar Gona da ke Ƙasar Akko, inda ta samu sarautar Giwar Matan Gona. A zantawar da ta yi da wakilin Blueprint Manhaja, Zainab ta…
Read More
Ko amfani da kayan ƙarin ni’ima na haifar da ciwon sanyi?

Ko amfani da kayan ƙarin ni’ima na haifar da ciwon sanyi?

Daga AISHA ASAS A 'yan kwanakin baya mun yi darasi mai tsayi da ya shafi ciwon sanyi, abinda ke kawo shi, ma'anar sa, alamomi da sauransu. Kuma a taƙaice mun faɗa cewa, tushe-tushe, ko saka wasu abubuwa a farji da sunan gyara na iya zama silar gayyatar ciwon sanyi. A wannan satin za mu buɗe wannan darasi da amsa tambayar alaƙar da ke tsakanin kayan mata, ko ince hakin maye ko magungunan ƙarin ni'ima da ciwon sanyi. Idan mun soma da ainahin kayan da ake haɗawa da sunan ƙarawa mace ni'ima, za mu tarar ababe ne da suka haɗa ababe…
Read More
Kuɗin namiji ba shi ne ya kamata mace ta yi tinƙaho da shi ba – Raihan Ƙamshi

Kuɗin namiji ba shi ne ya kamata mace ta yi tinƙaho da shi ba – Raihan Ƙamshi

"Idan har kasuwanci ka ke son yi sosai, sai ka soke bayar da bashi" DAGA MUKHTAR YAKUBU A yanzu dai za a iya cewa mata sun farka daga zaman rashin sana'a da a ke ganin an bar su a baya musamman a Ƙasar Hausa ta yadda a baya a ke yi wa matan yankin kallon koma baya a fagen kasuwanci da dana'a. Raihan Imam Ahmad wadda aka fi sani da Raihan Imam (Ƙamshi) ta na ɗaya daga cikin matasan mata da suke gudanar da harkokin kasuwancin su, kuma a yanzu ta kai matakin zama babbar 'yar kasuwa a vangaren kayayyakin…
Read More
Asara ce mace ta riƙe wayar N50,000 ba ta kawo mata N5,000 – Ayat Adamu 

Asara ce mace ta riƙe wayar N50,000 ba ta kawo mata N5,000 – Ayat Adamu 

"Idan ka ji shiru a gidan aure, ba ƙorafi, matar na sana'a" Daga AISHA ASAS  (Ci gaba daga makon jiya) Mai karatu barkanmu da sake ganin zagayowar sati lafiya. Idan ba ku shafa'a ba, a satin da ya gabata, mun ɗauko tattaunawa da fitacciyar 'yar kasuwa mai kishin matan Arewa, Ayat Uba Adamu. Inda muka soma da jin tarihin rayuwarta, zuwa irin sana'ar da take yi, kafin mu tsunduma kan yadda take gudanar da kasuwancin nata. A tattaunawar, Hajiyar ta sheda wa Manhaja irin yunƙurin da ta yi na kafa ƙungiya musamman domin mata masu kasuwanci da ke tu'ammali da…
Read More
Zuwa ga mata: Bayan rabuwar aure (2)

Zuwa ga mata: Bayan rabuwar aure (2)

Tare da AMINA YUSUF ALI Barkanmu da sake haɗuwa a wani makon. Sannunku da jimirin karatun filinku na Zamantakewa a jaridar Manhajarku mai farin jini. A makon da ya gabata na yi magana a kan zawarawa da barazanar da suke fuskanta. Yanzu za mu ɗora daga inda aka tsaya a wancan mako. A sha karatu lafiya. Yanzu za mu daga inda muka tsaya a cikin jerin dalilan da wasu zawarawan suke kauce hanya. Ko na ce suke yin ayyuka na rashi kamun kai. *Rashin haƙuri: Wasu matan da ma Allah ya halicce su da ɗabi'ar rashin haƙurin iya zama ba…
Read More
Yadda za ki gyara nononki ta hanyar amfani da tumfafiya

Yadda za ki gyara nononki ta hanyar amfani da tumfafiya

Daga AISHA ASAS Mai karatu barkanmu da sake ganin zagayowar sati lafiya, Allah Ya ƙara mana lafiya da zaman lafiya. Da yardar mai kowa da komai, shafin Kwalliya na jaridar Manhaja na wannan makon zai waiwayi mata da ke neman hanyar gyara nonuwansu, kamar yadda muka sani a gyaran jiki, nono zai shiga a layin farko ga mata, kasancewar sa babban alama da ka iya bambanta mace da namiji, kuma kamar yadda matar manzoni rahma, Nana Aisha Allah Ya ƙara yarda da ita ta ce, gemu ne adon maza, yayin da nonuwa suke kwalliyar mata. Kenan gyara nono zai iya…
Read More