Ra’ayi

Ministocin Tinubu zafafa da sanyaya

Ministocin Tinubu zafafa da sanyaya

Tare Da NASIRU ADAMU EL-HIKAYA A ƙarshe dai kamar yadda kowa ya gani a labaru shugaban Nijeriya Bola Ahmed Tinubu ya rantsar da ministocin sa 45 da Majalisar Dattawa ta tantance gabanin ta tafi hutu. In za a tuna har ma wataƙila daɗin kammala aikin tantancewar ya sa shugaban majalisar Godwill Akpabio ya ce ya tura ihsani ga dukkanin ’yan majalisar ɗari da tara don su more hutun. A wani yanayi da a ka fahimci an ja hankalin Akpabio cewa ya na jawabi ne kai tsaye da a ke yaɗawa ta kafar talabijin, sai ya waske ko ya gyara zance…
Read More
Lalata da ɗalibai a jami’o’in Nijeriya

Lalata da ɗalibai a jami’o’in Nijeriya

Ga duk mai bibiyar al’amuran da suka shafi shafin yanar gizo, ko kuma in ce harkar yaɗa labarai a qasar nan ya san yadda a ’yan watannin nan ake yawan samun koke-koken game da yadda wani Malaman Jami’o’i ke lalata da ɗalibansu don su ba da maki, ko kuma don a kai su inda ba su kai ba a harkar jarabawa. Ko ba a ce komai ba, wannan wani mummunan abu ne da za a iya cewa bai kama da hakali ba, ko kuma mu ce wani abu ne da ya zama bala’in wanda idan ba a yi hankali ba…
Read More
Bahaushe da Harshen Hausa

Bahaushe da Harshen Hausa

Daga IBRAHIM HAMISU Ba na nufin na ja ku da nisa wajen doguwar gabatarwa, don gudun gajiyarwa, ba kuma zan yi sassarfa ba, burina ku karanta a natse, duka dai domin ku fahimci wane ne Bahaushe a cikin wannan takaitacciyar maƙalar. To wane ne Bahaushe? Bahaushe shi ne wanda ya ke jin Hausa ya ke magana da Hausa, kuma al'adunsa da ɗabi'unsa duk irin na Hausawa ne. Shi kuwa Farfesa Abdalla Uba Adamu ya bayyana Bahaushe da cewa "Wanda salsalarsa babu wani yaren iyaye sai Hausa, to shi ne Bahaushe. Idan a jerin iyaye da kakanni akwai wanda ba Bahaushe…
Read More
Yadda kyakkyawar zamantakewa ke kawo zaman lafiya

Yadda kyakkyawar zamantakewa ke kawo zaman lafiya

Tare Da ABBA ABUBAKAR YAKUBU A wannan mako ina son hankalin mu ya karkata ne wajen nazarin yadda halayya ta gari da kyautatawa juna a mu'amala ta yau da kullum ke iya haifar da fahimtar juna da zaman lafiya a tsakanin jama'a, musammam mutane masu bambancin ƙabila, addini ko ra'ayin siyasa, da sauran harkoki da zaman tare ke iya haɗa jama'a, daga vangarori daban-daban. Babu shakka zaman lafiya da jama'a, tausayawa, tallafawa, da kaucewa duk wani abu da zai iya kawo saɓani da rashin fahimta a tsakanin mutane, abin a yaba ne matuƙa, babu ma kamar wannan lokaci da jama'a…
Read More
Game da juyin mulkin ƙasar Nijar

Game da juyin mulkin ƙasar Nijar

Daga RAHMA ABDULMAJID A yayin da kwanakin wa'adin ECOWAS ke ƙara ƙaratowa roƙo ɗaya da zan yi wa mahukuntan ECOWAS shi ne, kada su kai hari kan masu juyin mulkin duba da abubuwa uku Na farko dai, mutanen Nijar din sun ji sun gani, don haka a ƙyale su da zavinsu. Na biyu, kuɗaɗe da albarkatu da rayukan da ECOWAS din za ta yi amfani da su wajen kai harin, ta yi amfani da su wajen tsaurara tsaro a bodojinta. Na uku, ƙasashen ECOWAS aminan Rasha ne don haka juyin mulkin Nijar bai kai girman da zai sa waɗannan aasashen…
Read More
Tasirin yin nema kafin a kai ga aure

Tasirin yin nema kafin a kai ga aure

Tare Da AMINA YUSUF ALI Barkanmu da sake haɗuwa a wani makon a shafinmu mai albarka na zamantakewa mai zuwa daga jaridarku mai farin jini, Blueprint Manhaja. A wannan mako muna tafe da dalilan ko na ce tasirin da ya sa ya kamata a fara nema kafin a kai ga aure. Nema dai a aure shi ne zaman da saurayi da budurwa ko bazawara suke yi na soyayya kafin a kai ga aure. Inda saurayi/magidanci zai ta ziyartar budurwa/bazawar (zance), da yi mata waya a kai-a kai har su fahimci juna, sun amince da juna, sannan daga bisani ya turo…
Read More
Buhari ne silar shiga halin da ‘yan Nijeriya suka shiga a yau

Buhari ne silar shiga halin da ‘yan Nijeriya suka shiga a yau

Daga NAFI'U SALISU Al'amarin shugabancin ƙasarmu Nijeriya yana cike da abin al'ajabi da mamaki, game da yadda abubuwa su ke gudana, wanda hakan ya sa a kodayaushe 'yan ƙasar ke buƙatar sauyi. Sai dai halin da ƙasar ke ciki a yanzu, ya zamo sanadin da ya sa 'yan Nijeriya da dama ɗebe tsammani a kan samun salamar da suka daɗe suna fatan samu. Kafin zuwan Buhari da Gwamnatinsa, talakawan Nijeriya suna rayuwa a cikin salama, duk da cewa akwai gurvatattun abubuwa irin su cin hanci da rashawa, halasta kuɗin haram da ayyukan ta'addanci kamar Boko haram. A cikin kashi ɗari,…
Read More
Dandalin shawara: Na kama matata da abokina, amma na kasa sakin ta

Dandalin shawara: Na kama matata da abokina, amma na kasa sakin ta

Tare Da AISHA ASAS TAMBAYA: Assalamu alaikum. Sunana……….daga……….. Na samu number daga hannun……..Dalilina na neman ki dai shi ne, abokina ne shi, na sanar da shi matsalar da nake tare da ita, sai ya ba ni number ki ya ce, na ma ki magana, wai kwanaki ma ke kin ka kashe matsalarsa da mai ɗakinsa. Wato mata nake da ita, kuma har ga Allah Ina masifar san ta, wannan ya sa nake kishinta ƙwarai da gaske. Ban rage ta da komai ba, duk abinda na mallaka zata iya iko da shi. Kuma ta vangaren kwanciyar aure daidai gwargwado ina duba…
Read More
Litar fetur: Za a ƙara wa barkono zafi

Litar fetur: Za a ƙara wa barkono zafi

Tare Da NASIRU ADAMU EL-HIKAYA Gaskiya ba a ɗaukar raɗe-raɗi ko jita-jita kan ƙarin farashin man fetur da wasa don yadda ƙarin ke neman zama ruwan dare game duniya a Nijeriya. Ko ma’aikata sun tafi yaji don fusata da ƙarin farashi tamkar yaji za a ƙara wa yaji. In dai ba gwamnati za ta ɗau wasu matakai masu tasiri na kawo sassauci ba ta hanyar sa ido kan yadda farashin ke tafiya ɗawainiya ce kawai za a yi ta sha. Ai tun da gwamnati ta cire dukkan tallafin fetur ba wata dabara ta yanzu-yanzu da ta wuce zuba ido kan…
Read More
Matasan Nijeriya, kada ku karaya!

Matasan Nijeriya, kada ku karaya!

Kwanan nan, ƙasashen duniya sun yi bikin murnar ranar matasan duniya. Ranar 12 ga watan Agusta ne Majalisar Ɗinkin Duniya ta ware ranar matasa ta duniya a shekarar 1999, kuma ita ce bikin shekara-shekara na rawar da matasa maza da mata ke takawa a cikin al'umma. Yana ba da damar wayar da kan jama'a game da ƙalubale da matsalolin da ke fuskantar matasan duniya Kowace shekara, Ranar Matasa ta Duniya ta kasance wani jigo na musamman wanda ke magance matsalolin ƙalubale da matasa ke fuskanta. Taken ranar matasa ta duniya a shekarar 2023 shi ne ‘Green Skills for Youth: Towards…
Read More