Mata A Yau

Tasirin motsa jiki ga lafiya(3)

Tasirin motsa jiki ga lafiya(3)

Daga AISHA ASAS Motsa jiki na rage ƙiba: Daga farko dai me ke jawo ƙiba mai yawa a jikin ɗan Adam? Idan ka bi bayanan masana kan ƙiba a hankali za ka tarar da cewa, ƙiba mai yawa na samuwa ne sakamakon wasu ɗabi’u da jiki ba ya buƙata, na daga ababen da ake yi ko ake ci wanda ke ba wa jiki fiye da abinda yake buƙata, kamar ɓangaren matsƙi da ke haifar da yawaitar kitse a jikin ɗan Adam idan ya yi yawa, ko kuma ɓangaren abinci mai zaƙi idan ya yawaita, akwai kuma matsalar rashin motsa jiki…
Read More
Dandalin shawara: Mijina na yawan kamanta ni da mahaifiyarshi

Dandalin shawara: Mijina na yawan kamanta ni da mahaifiyarshi

Daga AISHA ASAS TAMBAYA: Ba ni shawara Asas don Allah. Maigidana na yawan cewa, Ina kama da mamatai. Ba fa fuskata da fuskarta ba, har ga jiki. Yana cewa wai idan na juya Ina tafiya sai in yi kama da ita. Idan yana son vata min ma sai ya ce ko fita muka yi sai an ɗauka ni mamatai ce ba mata ba. Idan aka jima bai ba ni haƙƙina ba, sai na yi magana, zai iya cewa, wai wani lokaci yana kunyar kusanta ta saboda kama da surrar jikina ke yi da ta mamatai. Abin ya ishe ni wallahi.…
Read More
Na yi kuka da aka ce Sanata Binani ta faɗi zaɓe – Aisha Gombe

Na yi kuka da aka ce Sanata Binani ta faɗi zaɓe – Aisha Gombe

"Mata 'yan siyasa na shan tsangwama a tsakanin al'umma" "Soyayyar Buhari ce ta sa na shiga siyasa" Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU Mata a kowanne mataki suna ba da gagarumar gudunmawa wajen harkokin raya ƙasa da cigaban dimukraxiyya. Ana iya ganin mata a ko'ina yayin da aka ce an buga gangar siyasa, inda za a yi ta faɗi tashi tare da su da sauran ýan ƙasa wajen neman goyon baya ga ýan takarar su da jam'iyyunsu na siyasa. Hajiya Aisha Usman Ahmad na daga cikin waɗannan jajirtattun mata da suke taka rawar gani a siyasar Jihar Gombe da ma Nijeriya bakiɗaya.…
Read More
Tasirin motsa jiki ga lafiya (2)

Tasirin motsa jiki ga lafiya (2)

Daga AISHA ASAS Motsa jiki na ƙara yawan jinin da ke isa ƙwaƙwalwa: Yayin da ka ke motsa jiki, ɗan aike da ke kai saƙon jiki zuwa ƙwaƙwalwa zai ƙara girma, don haka zai kai jikin wadatacce. Haka zalika, zai iya tasiri wurin halittar wasu ƙwayoyin halitta da ke da matuƙar muhimmanci a lafiyar ƙwaƙwalwa. Motsa jiki na taimakon matsalar ciwon ƙafa da hannu: Duk da cewa, an fi ɗora alhakin matsalar ciwon ƙafafu ko hannaye a ƙarancin gishiri a jikin ɗan Adam, wannan ce ke sa, matsalar ta fi yawaita a lokacin zafi, kasancewar yawan zufa da ake yi.…
Read More
Ba macen da za ta yi nasara babu namiji – Ayat Adamu

Ba macen da za ta yi nasara babu namiji – Ayat Adamu

Daga AMINA YUSUF ALI Hajiya Ayat Uba Adamu ta kasance shaharayyiyar 'yar kasuwa ta intanet wacce ta jima tana gwagwarmaya kafin ta kai inda take a halin yanzu. Wakiliyar BLUEPRINT MANHAJA, Amina Yusuf Ali, ta samu zantawa da 'yar kasuwar ta yanar gizo, kuma ɗaya daga cikin iyayen da suka kafa wata sabuwar ƙungiyar mata zalla masu kasuwancin intanet (WOVA). Sun tattauna akan rayuwarta, sana'arta, ƙungiya da sauransu. A sha karatu lafiya. BLUEPRINT MANHAJA: Za mu so mu ji cikakken sunanki.  AYAT UBA ADAMU: Bismillahirrahmanirrahim. Cikakken sunana shi ne, Hajiya Ayat uba Adamu. Yi mana bayanin wacece Hajiya Ayat Uba…
Read More
Illolin da suke fuskantar mata masu cin amanar aure

Illolin da suke fuskantar mata masu cin amanar aure

Daga AMINA YUSUF ALI Barkanmu da haxuwa a wani sabon makon a filinmu na zamnatakewa wanda ke zuwar muku kowanne mako a jaridarku mai farin jini ta Manhaja. A wannan makon za mu ɗora daga inda muka tsaya a makon da ya gabata. A makon da ya gabata mun fara tattaunawa a kan wannan maudu’i na abin ƙyama wato zinar matan aure. A gaskiyar Magana, matan aure da dama sun afka cikin wannan ƙazantaccen ibtila’i na satar hanya. A wancan makon mun kawo muku wasu dalilai da suke sa matan aure su ci amanar aure. Sannan mun yi alƙawarin kawo…
Read More
Uwa: Makarantar farko ga ‘ya’yanta

Uwa: Makarantar farko ga ‘ya’yanta

Daga AISHA ASAS Annabin rahma ya ce, “daɗin duniya na tattare da samun mace ta gari” domin da mace ta gari ce za ka samu kwanciyar hankali, za ka samu natsuwa tare da biyan buƙatun yau da kullum, ga uwa uba samun ‘ya’ya na gari. A yau darasinmu na iyali zai karkata ne kan maza, tun daga samari da ba su yi aure ba, zuwa magidanta da ke shirin ƙarin aure. Domin dai kuskuren daga wurin ku ne ya samo asali. Da yawa daga maza abin da suka fi kallo a matar da za su aure ba shi da tasiri…
Read More
Tasirin motsa jiki ga lafiya (1)

Tasirin motsa jiki ga lafiya (1)

Daga AISHA ASAS Motsa jiki wata ɗabi’a ce da har yau ba ta gama zama ‘yar gida a Ƙasar Hausa ba. Har a wannan lokacin akwai waɗanda ke kallon sa a layin ɗaya daga cikin gutsiri-tsoma da bature ke rajin karewa tare da ba shi muhimmanci, wanda a wurin su duk rashin aikin yi ne. Da yawa ba su amince cewa, atisaye na taka muhimmiyar rawa a layifar gangar jikinsu ba. Wannan ne ya sa jaridar Manhaja ta zaqulu wannan darasin don ya zama wayar da kai ga waɗanda suka jahilce shi, ya kuma ƙara wa masu yi karsashi, sannan…
Read More
Dalilan da ke sa matan aure suke cin amanar aure

Dalilan da ke sa matan aure suke cin amanar aure

Daga AMINA YUSUF ALI Barkanmu da haɗuwa a wani sabon makon a wannan jarida tamu ta Blueprint Manhaja. A wannan mako za mu kawo muku maudu’in nan mai matuqar ban mamaki na satar hanyar wasu matan auren ko ma na ce zina. A ƙasar Hausa ba ƙaramin abin mamaki ba ne da kunya a ce yau an kama matar aure tana zina. Abu ne da yake wahalar samu, amma akwai. Na zavi na yi wannan rubutu saboda faɗakarwa ɓangaren maza da na mata a game da dalilan da suke jawo zinar matan aure, da kuma haɗarorin da ke tattare da…
Read More
Dandalin shawara: Mijina ya ba ni zaɓi; ko gidan da na mallaka ko igiyar aurena

Dandalin shawara: Mijina ya ba ni zaɓi; ko gidan da na mallaka ko igiyar aurena

Daga AISHA ASAS  TAMBAYA: Assalamu alaikum warahamullah. Sunana…….don Allah Ina neman shawara. Gidan yawa muke, na yi aure da mijina yana da mata biyu, na zama ta uku, kuma bayan ni sai ɗaya ta zaka, mun koma huɗu kenan. Ya'yan gidan gari guda, don su 44 na. Babu zaman lafiya a gidan. Kullum ta sahiya daban da ta marece. Shi ko maigidan in ka kai qara ma ba wani katavus ya ka yi ba. Sai dai idan ta yi masa daɗi ya tara ya yi ta wa'azin da iya bakinshi ne. Ɗiyanshi har sun san ko sun ci mutuncin matar…
Read More