Kasuwanci

FIRS ta gargaɗi hukumomi da ma’aikatun gwamnati kan katsalandan a harkar haraji

FIRS ta gargaɗi hukumomi da ma’aikatun gwamnati kan katsalandan a harkar haraji

Daga AMINA YUSUF ALI Hukumar tattara haraji ta Nijeriya (FIRS) ta gargaɗi hukumomin gwamnati a kan tsoma baki a harkar haraji. Wato ɗora haraji, karɓar harajin da bibiyar waɗanda ba sa biyan harajin. Wannan jawabi dai ya fito daga shugaban zartarwa na hukumar FIRS, Mista Muhammad Nami. Kamar yadda yadda kamfanin dillancin labarai ya rawaito. Mista Nami ya ya yi ƙarin jan kunne ga hukumomi da ma'aikatun a kan yadda suke ɗaukar ma'aikatan da za su dinga karɓar harajin da gwamnatin tarayya take bin kamfanoni da mutane, masana'antu bankuna, da sauran cibiyoyin gudanar da kasuwanci ba bisa tsarin doka ba.…
Read More
Nijeriya ta maka Meta a kotu kan saɓa doka, ta nemi diyyar biliyan N30

Nijeriya ta maka Meta a kotu kan saɓa doka, ta nemi diyyar biliyan N30

Daga BASHIR ISAH Hukumar Kula da Tallace-tallace ta Nijeriya (ARON) ta maka kamfanin Meta, mamallakin Facebook da Instagram da kuma WhatsApp da abokin hulɗarsa AT3 Resources Limited, a wata Babbar Kotun Abuja. Cikin sanarwar da ta fitar ran Talata, ARCON ta ce rashin kiyaye dokar amfani da intanet wajen tallace-tallace ya sanya ta maka kamfanin a kotu. A cewar ARCON, tallace-tallacen da kamfanin Meta ke yaɗawa zuwa Nijeriya ta shafukasa na soshiyal midiya ba tare da kikaye ƙa'idojin da aka shimfiɗa ba hakan ya saɓa wa dokar talla ta Nijeriya. ARCON ta ce Meta na yaɗa tallace-tallacensa a Nijeriya ba…
Read More
Naira ta faɗo warwas zuwa 730 a Dala ɗaya

Naira ta faɗo warwas zuwa 730 a Dala ɗaya

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Nairar Nijeriyar dai ta faɗo zuwa wani sabon matsayi, inda a safiyar Alhamis ɗin nan an sayar da Naira 730 a kasuwar ƙasa, wanda ya ragu da kashi 0.69 idan aka kwatanta da ranar da ta gabata. Faɗuwar darajar canjin ta biyo bayan matakin da babban bankin ƙasar ya ɗauka na ɗaga darajar kuɗin ruwa zuwa sama da shekaru 20 sama da kashi 15.5 cikin ɗari, wanda ke nuna ƙaruwar kaso 150 daga kashi 14% da aka bayyana a taron MPC da ya gabata. Farashin da ya kai Naira 730 a dala shi ne mafi girma…
Read More
Matsin tattalin arziki: Gwamnatin Tarayya tana shirin ƙara mafi ƙarancin albashi – Ministan Ƙwadago

Matsin tattalin arziki: Gwamnatin Tarayya tana shirin ƙara mafi ƙarancin albashi – Ministan Ƙwadago

Daga AMINA YUSUF ALI A ranar Litinin ɗin da ta gabata ne dai Gwamnatin Tarayyar Nijeriya ta bayyana cewa, tana da shirin ƙarin ma fi ƙarancin albashi daga dubu 30 zuwa sama sakamakon matsin tattalin arzikin da ya addabi Duniya. Ministan Ƙwadago da ɗaukar aiki na Nijeriya, Dakta Chris Ngige, shi ya bayyana haka a taron bitar al'umma wanda ƙungiyar Ƙwadago ta Nijeriya (NLC) ta shirya a Abuja. A cewar Ngige, dole gwamnatin ta duba wannan lamari saboda abinda yake faruwa na yanayin faɗuwar tattalin arziki a Duniya. Ya ƙara da cewa, wannan karyewar tattalin arzikin ta tava Duniya bakiɗaya.…
Read More
FIRS ta ƙaryata batun ta yafe wa wasu kamfanoni haraji

FIRS ta ƙaryata batun ta yafe wa wasu kamfanoni haraji

Daga AMINA YUSUF ALI Mista Muhammad Nami, shugaban Hukumar Tattara Haraji ta Ƙasa, (FIRS) ya bayyana cewa, babban aikin hukumar tasu shi ne tattara haraji ba wai su yafe haraji ga wa wani mahaluki mai biyan haraji ba. Mista Nami ya yi wannan bayani ne ranar Litinin ɗin da ta gabata a yayin da yake mayar da martani ga wani labaran da ya kira da ƙanzon kurege da suke ta yawo a kafafen yaɗa labarai a kan wai hukumar tattara haraji ta ƙasa (FIRS) ta yafe wa wasu kamfanoni haraji. Kamfanonin da aka rawaito cewa wai hukumar ta yafe wa…
Read More
Duniyar Ƙirifto Karansi: Yaushe pi za ta fashe ne? (2)

Duniyar Ƙirifto Karansi: Yaushe pi za ta fashe ne? (2)

Daga DANLADI Z. HARUNA Tun a farkon shekara ta 2020 ake ta hasashen za a soma aiki da Pi a matsayin kuɗin intanet, wannan ta sa wasu ɗaliban Malam Nikolas musamman na ƙasashen Asiya, suka yi awon gaba suke ta buɗe kantuna da sunan 'Pi Mall', inda aka ce suna saye da sayarwa ta amfani da kuɗin Pi. Da alama wannan abu yayi wa malamin daɗi, don haka ya ja wasu da dama cikin tsarin ta hanyar da ake kira 'Hackathon'. Sai dai ƙila hakan bai yi wa ɗaya daga waɗanda suka soma aikin daɗi ba. A watan Fabrairu na…
Read More
Nijeriya ta zama koma baya da matsayin ƙasa mafi samar da man fetur a Afirka

Nijeriya ta zama koma baya da matsayin ƙasa mafi samar da man fetur a Afirka

Daga AMINA YUSUF ALI A cikin watan Agustan bana ne dai ƙasar Nijeriya ta koma samar da abinda bai wuce ganga 972,000 ta man fetur a kowacce rana. A yayin da ƙasashen Angola da Libya suka yi mata zarra ta hanyar samar da adadin da ya wuce wanda take samarwar kamar yadda ƙungiyar ƙasashen masu samar da man fetur (OPE) ta rawaito. OPEC ta saki waɗannan alƙalumman ne wannan watan Satumbar shekarar 2022 da muke ciki. Ita kuma ta samu wannan rahoto daga hukumar daidaita farashin mai ta Nijeriya. Dama tun a a makon da ya gabata ne dai jaridar…
Read More
Nijeriya da ƙasar Poland za su sabunta alaƙar kasuwanci tsakaninsu

Nijeriya da ƙasar Poland za su sabunta alaƙar kasuwanci tsakaninsu

Daga AMINA YUSUF ALI Shugaban ƙasar Nijeriya, Janar Muhammadu Buhari mai ritaya ya bayyana cewa, akwai buƙatar a ƙara ɗabbaƙa alaƙar cinikayya dake tsakanin ƙasar Poland da Nijeriya. Domin a cewar sa, duk da dai da ma alaƙarsa tana nan tsahon shekaru 60 da ƙulluwa, akwai buqatar ƙara ƙarfafa ta saboda sanyi da ya ce yana ganin ta yi. "Za mu so mu ga an samu haɓakar kasuwanci tsakanin ƙasashen guda biyu, domin a halin yanzu hulɗar kasuwanci ta yi ƙasa sosai tsakanin ƙasashen biyu duk da tsahon lokacin da aka ɗauka ana hada-hada tsakanin ƙasashen guda biyu". Buhari ne…
Read More
Kamfanin Fulawa Mai Kwabo ya sake rabon motoci don ƙarfafa gwiwar abokan hulɗa

Kamfanin Fulawa Mai Kwabo ya sake rabon motoci don ƙarfafa gwiwar abokan hulɗa

Daga AMINA YUSUF ALI A wani yunƙuri na ƙara ƙarfafa kyakkyawar alaƙarsu da masu ruwa da tsaki a kasuwancinsu, kamfanin Fulawa Mai Kwabo (Flour Mills of Nigerai, FMN), Kamfanin da ya yi zarra a Nijeriya wajen samar da kaya masu inganci kuma mamallakin sanannen kamfanin kayan abincin nan na Golden Penny, ya ba da kyautar tireloli ga dilolinsu da suka cancanta a ƙarƙashin tsarin  B2B. Kamfanin ya yi rabon ne domin ƙara danƙon alaƙar dake tsakaninsa da dilolin da kuma ƙara sauƙasƙa musu harkokin tafiyar da kasuwancinsu.  Ranar da  aka gabatar da taron, kamfanin ya rarraba sabbin tireloli dal, guda…
Read More
Duk matashi mai son zama Biloniya da Naira 1,500 kacal, ya zo na koya masa – Inji matashin attajiri Jamilu Abubakar

Duk matashi mai son zama Biloniya da Naira 1,500 kacal, ya zo na koya masa – Inji matashin attajiri Jamilu Abubakar

Daga AMINU AMANAWA a Sakkwato Zaman kashe wando a tsakanin matasan wannan zamani kusan ba sabon lamari ba ne, la’akari da yadda dubban matasan da suka kammala jami’oi da manyan makarantun gaba da sakanidiri ke kammalawa ba tare da ayukkan yi ba, domin dogaro da kai. Kodayake, wasu na alaƙanta hakan da rashin rungumar sana’a da galibin matasan suke yi. Sai dai masu iya magana kan ce: 'Allah ɗaya, gari bam-bam'. Domin kuwa, Jamilu Abubakar Isa matashi ne kuma ɗan boko dake cikin jerin masu cin duniyarsu bisa tsinke a ɓangare dogaro da kai, bayan da ya yi wa kansa…
Read More